Giải đáp pháp luật trực tuyến
Thứ Sáu, 14/01/2022

Đánh bài ngày Tết: Lưu ý gì để không vướng vòng lao lý?

Ngày Tết rảnh rỗi, nhiều người chọn cách đánh bài vui với nhau. Tuy nhiên, nếu không biết rõ các quy định của pháp luật, người tham gia dễ vướng vào vòng lao lý.

Câu hỏi: Tết nhà em thường chơi bài để giải trí mà em nghe nói hàng xóm mới bị phạt hành chính. Vậy, làm thế nào để em chơi bài không bị phạt?

Không được đánh bạc để được tiền, đồ vật có giá trị

Theo Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP (văn bản đã hết hiệu lực), “đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Như vậy, đánh bài với mục đích "ăn tiền và hiện vật" tại nhà  là đánh bạc trái phép và sẽ bị xử phạt.

Hiện nay, đánh bạc trái pháp có thể bị xử phạt hành chính và bị xử lý hình sự:

Về xử phạt hành chính, theo quy định tại Nghị định 144/2021/NĐ-CP, phạt tiền từ 01 - 02 triệu đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

- Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

- Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

- Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Như vậy, để không bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc trái phép, bạn không được chơi đánh bài với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật (chẳng hạn được đồng hồ, điện thoại, nhẫn...).

Về xử lý hình sự, Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Như vậy ở đây hành vi đánh bài sẽ bị chịu trách nhiệm hình sự nếu thuộc một trong hai trường hợp sau:

+ Giá trị tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 05 triệu đồng trở lên.

+ Giá trị tiền hoặc hiện vật có giá trị dưới 05 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính,đã bị kết án mà chưa được xóa án tích về tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc.

Vì thế, nếu chỉ "sợ" bị xử lý hình sự theo Bộ luật Hình sự thì người dân cần lưu ý:

+ Nếu đã bị xử phạt về hành vi này rồi thì không chơi bài được thua bằng tiền hoặc hiện vật nữa;

+ Nếu chưa bị xử phạt thì chỉ nên chơi dưới mức 05 triệu đồng.

Nói chung, để không làm trái quy định của pháp luật, chơi bài an toàn, gia đình bạn nên chơi đánh bài vui hoặc dùng hình thức khác để phạt người thua như uống nước, quẹt nhọ nồi. Tuyệt đối không nên dùng tiền hoặc hiện vật để thắng thua.

danh bai ngay tet
 

Không lôi kéo, chứa chấp đánh bài ăn tiền

Nếu gia đình bạn không tham gia chơi nhưng cho phép bạn bè, hàng xóm "lập xới" tại nhà mình cho vui thì sẽ bị xử lý nặng hơn người trực tiếp chơi rất nhiều.

Theo Nghị định 144, phạt tiền từ 05 - 10 triệu đồng đối với hành vi:

- Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

- Dùng nhà, chỗ ở, phương tiện, địa điểm khác của mình hoặc do mình quản lý để chứa chấp việc đánh bạc...

Thậm chí đủ yếu tố cấu thành có thể khởi tố tội Tổ chức đánh bạc: 

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.
Như vậy, nếu muốn đánh bài ngày Tết chỉ mang đúng tính chất "vui" bạn cần nhớ 02 điều trên. Nếu còn thắc mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

>> Người dân được bắn pháo hoa loại nào? Mua ở đâu?

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm