Giải đáp pháp luật trực tuyến
Thứ Năm, 23/06/2022

Bảo hiểm y tế cho sinh viên có bắt buộc không? Giá bao nhiêu tiền?

Học sinh, sinh viên có bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) hay không? Nếu không tham gia có bị phạt không? Đây là 02 trong rất nhiều câu hỏi về BHYT cho sinh viên mà chúng tôi nhận được.

Mục lục bài viết
  • Bảo hiểm y tế cho sinh viên có bắt buộc không?
  • Bảo hiểm y tế cho sinh viên bao nhiêu tiền?
  • Sinh viên không đóng bảo hiểm y tế có sao không?
Câu hỏi: Em xin hỏi, em là sinh viên đại học. Gia đình khó khăn nên em không tham gia bảo hiểm y tế ở trường nhưng phòng quản lý sinh viên yêu cầu em mua vì đây là khoản bắt buộc. Em muốn hỏi như vậy có đúng không? Bảo hiểm y tế sinh viên thì bao nhiêu tiền một năm?

Bảo hiểm y tế cho sinh viên có bắt buộc không?

Chào bạn. Ngày 14/11/2008, tại Kỳ họp thứ 4, Quốc hội khóa XII đã thông qua Luật Bảo hiểm y tế 2008 (có hiệu lực từ ngày 01/7/2009). Tại Điều 12 Luật này, học sinh, sinh viên là đối tượng tham gia bảo hiểm y tế.

Tại phần hiệu lực thi hành, Luật quy định từ ngày 01/01/2010, học sinh, sinh viên trở thành nhóm đối tượng có trách nhiệm tham gia BHYT.

Ngày 13/6/2014, tại Kỳ họp thứ 7, Quốc hội Khóa XIII đã thông qua Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT 2014 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2015).

Luật sửa đổi quy định rõ, bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện. Trong đó, học sinh, sinh viên là nhóm đối tượng bắt buộc tham gia BHYT và thuộc nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng.

Như vậy, hiện hành, bảo hiểm y tế cho sinh viên là bắt buộc, nghĩa là nếu bạn là sinh viên, bạn bắt buộc phải tham gia BHYT.

bao hiem y te cho sinh vien
 

Bảo hiểm y tế cho sinh viên bao nhiêu tiền?

Theo quy định tại Điều 7 Nghị định 146/2018, hàng tháng, học sinh, sinh viên phải đóng bảo hiểm y tế với mức bằng 4,5% mức lương cơ sở.

Cụ thể:

Mức đóng

=

Mức lương cơ sở

x

4,5%

x

Số tháng tham gia

Mức lương cơ sở hiện nay là 1,49 triệu đồng/tháng.

Tuy nhiên, theo Điều 8, đối với sinh viên, ngân sách Nhà nước hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng bảo hiểm y tế. Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương căn cứ khả năng ngân sách địa phương và các nguồn hợp pháp khác quyết định mức hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế cao hơn mức hỗ trợ tối thiểu nêu trên.

Giả sử, ngân sách hỗ trợ 30% mức đóng thì hiện nay, sinh viên phải tham gia BHYT với mức sau:

- Đóng bảo hiểm y tế cho 03 tháng: Mức đóng bằng 140.805 đồn (Nhà nước đã hỗ trợ 60.345 đồng);

- Đóng bảo hiểm y tế cho 06 tháng: Mức đóng bằng 281.610 đồng (Nhà nước đã hỗ trợ 120.690 đồng);

- Đóng bảo hiểm y tế cho 09 tháng: Mức đóng bằng 422.415 đồng (Nhà nước đã hỗ trợ 181.035 đồng);

- Đóng bảo hiểm y tế cho 12 tháng: Mức đóng bằng 563.220 đồng (Nhà nước đã hỗ trợ 241.380 đồng).
 

Sinh viên không đóng bảo hiểm y tế có sao không?

Theo Nghị định 117/2020/NĐ-CP, sẽ phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi không đóng bảo hiểm y tế của đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế.

Như vậy, số tiền phạt do không tham gia BHYT của sinh viên gần bằng số tiền tham gia BHYT 12 tháng.

Trên đây là giải đáp các thông tin về bảo hiểm y tế cho sinh viên. Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

>> Bảo hiểm y tế sinh viên hết hạn, gia hạn được không?

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm