hieuluat
Chia sẻ email
Thứ Năm, 24/11/2022
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

Bị bệnh trĩ có phải đi nghĩa vụ không? Khám sức khỏe NVQS xếp loại gì?

Bị trĩ thì có phải đi nghĩa vụ không? Bị trĩ khi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự được xếp loại mấy là hai trong số những câu hỏi liên quan đến vấn đề sức khỏe nghĩa vụ quân sự HieuLuat nhận được.

Câu hỏi: Xin chào HieuLuat, tôi có con trai năm nay 18 tuổi, vừa rồi cháu thi trượt đại học nên cháu có dự định ôn để năm sau thi tiếp. Tuy nhiên, vừa rồi cháu có nhận được giấy gọi khám nghĩa vụ quân sự và sẽ khám vào cuối tháng này. Có một vấn đề tế nhị là con tôi bị bệnh trĩ (do cơ địa cháu hay bị táo bón). Vậy bị trĩ thì có phải đi nghĩa vụ hay không?

Bị trĩ khám sức khỏe NVQS xếp loại mấy?

Chào bạn, căn cứ quy định tại Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP về khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự  thì phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

- Về cách cho điểm

Mỗi chỉ tiêu, sau khi khám bác sỹ cho điểm chẵn từ 1 - 6 vào cột “Điểm”, cụ thể:

Điểm 1

Chỉ tình trạng sức khỏe rất tốt

Điểm 2

Chỉ tình trạng sức khỏe tốt

Điểm 3

Chỉ tình trạng sức khỏe khá

Điểm 4

Chỉ tình trạng sức khỏe trung bình

Điểm 5

Chỉ tình trạng sức khỏe kém

Điểm 6

Chỉ tình trạng sức khỏe rất kém

- Về cách phân loại sức khỏe

Căn cứ vào số điểm đã chấm cho 8 chỉ tiêu được ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại:

Loại 1

8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1

Loại 2

Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2

Loại 3

Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3

Loại 4

Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4

Loại 5

Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5

Loại 6

Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6

Lưu ý:

- Trường hợp đang mắc bệnh cấp tính, bệnh có thể thuyên giảm/tăng lên sau một thời gian hoặc sau khi điều trị, thì điểm khám phải kèm theo chữ “T” bên cạnh (có nghĩa là “tạm thời”).

Với trường hợp phiếu sức khỏe có ghi chữ “T”, Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự có trách nhiệm hướng dẫn công dân đến các cơ sở y tế để điều trị.

- Trường hợp nghi ngờ chưa thể cho điểm ngay thì Hội đồng khám sức khỏe có thể gửi công dân tới khám tại một bệnh viện để kết luận chính xác hơn.

- Trường hợp chưa kết luận được thì gửi công dân đó đến bệnh viện chuyên khoa gần nhất để khám, kết luận, chẩn đoán.

Căn cứ vào số thứ tự 84 Bảng số 2 Phụ lục I Ban hành kèm Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP phân loại và chấm điểm bệnh trĩ như sau:

84

Trĩ:

 
 

- Trĩ ngoại:

 
 

+ 1 búi kích thước dưới 0,5 cm

2

 

+ 1 búi kích thước từ 0,5 cm đến 1 cm

3

 

- Trĩ nội hoặc trĩ kết hợp 1 búi nhỏ dưới 0,5 cm

3

 

- Trĩ nội, trĩ ngoại, hoặc trĩ kết hợp nhiều búi (2 búi trở lên) kích thước từ 0,5 cm đến 1 cm

4

 

- Trĩ đã mổ tốt

3

 

- Trĩ nhiều búi, có búi to trên 1cm, búi trĩ lồi ra không tự co lên được

5T

 

- Trĩ đã thắt, nay có búi trĩ tái phát

5T

Như vậy, tùy thuộc vào tình trạng bệnh của con bạn mà khi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự sẽ được xếp vào các loại 2, 3, 4, 5T như bảng nêu trên.

bi tri co phai di nghia vu khong

Bị trĩ có phải đi nghĩa vụ không?

Căn cứ vào khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn sức khỏe tuyển quân tham gia nghĩa vụ quân sự như sau:

3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

Theo đó, sẽ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP tham gia nghĩa vụ quân sự.

Theo bảng trên, người bị bệnh trĩ tùy thuộc vào tình trạng bệnh được chấm điểm ở các mức 2, 3, 4, 5T. Do đó, những người bị bệnh trĩ vẫn đủ tiêu chuẩn sức khỏe để tham gia nghĩa vụ quân sự nếu thuộc một trong các trường hợp:

- Trĩ ngoại:

+ 1 búi kích thước dưới 0,5 cm (loại 2)

+ 1 búi kích thước từ 0,5 cm đến 1 cm (loại 3)

- Trĩ nội/trĩ kết hợp 1 búi nhỏ dưới 0,5 cm (loại 3)

- Trĩ đã mổ tốt (loại 3).

Mặt khác, người bị bệnh trĩ sẽ được hoãn gọi nhập ngũ vì lý do chưa đủ điều kiện về sức khỏe theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP nếu thuộc các trường hợp:

- Trĩ nội/trĩ ngoại/trĩ kết hợp nhiều búi (2 búi trở lên) kích thước từ 0,5-1 cm (loại 4)

- Trĩ nhiều búi và có búi to trên 1cm, búi trĩ lồi ra không tự co lên được (loại 5T);

- Trĩ đã thắt nhưng nay có búi trĩ tái phát (loại 5T).

HieuLuat vừa giải đáp cho vướng mắc bị trĩ có phải đi nghĩa vụ không? Nếu có thêm vướng mắc, bạn đọc thể liên hệ với chúng tôi qua hotline  19006199 để được các chuyên gia pháp lý hỗ trợ.

Nguyễn Văn Tuấn

Tham vấn bởi: Luật sư Nguyễn Văn Tuấn

Công ty TNHH luật TGS - Đoàn luật sư TP. Hà Nội

https://congtyluattgs.vn/

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

X