Giải đáp pháp luật trực tuyến
Thứ Tư, 27/07/2022

Người dân cần làm gì với CMND khi đã được cấp CCCD?

Hiện nay, khi công dân làm mất Chứng minh nhân nhân (CMND) hay CMND hết hạn sẽ không được cấp lại loại giấy tờ này nữa mà sẽ chuyển sang Căn cước công dân (CCCD) gắn chip. Vậy khi đã được cấp CCCD gắn chip, cần làm gì với CMND?

Mục lục bài viết
  • 1. CMND cũ không được trả lại khi đi làm CCCD
  • 2. Có thẻ CCCD gắn chip cần xin xác nhận số CMND
  • 3. Cần làm gì với CMND khi đã được cấp CCCD?
Câu hỏi: Tôi được biết hiện nay, các địa phương không còn cấp CMND nữa mà chuyển sang CCCD gắn chip. Vậy nếu khi làm CCCD gắn chip tôi có được trả lại CMND cắt góc nữa hay không? Tôi cần xử lý thế nào với CMND của mình?

Chào bạn, câu hỏi của bạn chắc hẳn cũng là vướng mắc được nhiều người quan tâm. HieuLuat xin đưa 3 thông tin sau để bạn tham khảo về vấn đề xử lý CMND khi đã được cấp CCCD gắn chip.

1. CMND cũ không được trả lại khi đi làm CCCD

Trước đây theo quy định tại Điều 15 Thông tư 07/2016/TT-BCA được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 40/2019/TT-BCA, công dân khi đổi từ CMND sang CCCD gắn chip nếu CMND 9 số và 12 số còn rõ nét (rõ về ảnh, số CMND và chữ) thì công dân được cấp giấy hẹn trả thẻ CCCD gắn chip cùng CMND chưa cắt góc để sử dụng trong thời gian chờ cấp thẻ CCCD gắn chip. Khi trả thẻ CCCD gắn chip, tiến hành cắt góc CMND, ghi vào hồ sơ và trả lại CMND.

Trường hợp công dân yêu cầu trả thẻ CCCD gắn chip qua đường chuyển phát thì tiến hành cắt góc và trả CMND ngay khi làm hồ sơ.

Tuy nhiên theo quy định tại khoản 3 Điều 11 Thông tư 59/2021/TT-BCA, cán bộ Công an nơi tiếp nhận đề nghị cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân sẽ thu lại Chứng minh nhân dân (CMND), thẻ Căn cước công dân (CCCD) đang sử dụng trong trường hợp:

- Công dân làm thủ tục chuyển từ CMND sang thẻ CCCD

- Hoặc đổi thẻ Căn cước công dân.

Như vậy, hiện nay công dân khi thực hiện thủ tục chuyển từ CMND sang thẻ CCCD hoặc đổi thẻ CCCD sẽ bị thu lại CMND hoặc thẻ CCCD chứ không phải được trả lại bản cắt góc như theo quy định trước đây.

can lam gi voi cmnd khi da duoc cap cccd

2. Có thẻ CCCD gắn chip cần xin xác nhận số CMND

Theo Bộ Công an, khi đi giao dịch, nếu thông tin số CMND, CCCD cũ của công dân không có trong cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư công dân sẽ được đề nghị cung cấp bản chính hoặc bản sao thẻ CCCD, CMND cũ. Tuy nhiên, khi làm CCCD gắn chip, loại giấy tờ này đã bị thu hồi nên công dân cần xin giấy xác nhận số CMND khi chuyển sang thẻ CCCD gắn chip.

Giấy xác nhận CMND do cơ quan công an cấp để xác nhận số CMND cũ khi đổi sang thẻ CCCD gắn chip, cũng là căn cứ đối chiếu khi công dân thực hiện các giao dịch.

Điều 12 Thông tư 59/2021/TT-BCA quy định mã QR code trên thẻ CCCD có lưu thông tin về số CCCD, số CMND cũ.

Cơ quan, tổ chức, cá nhân chỉ cần quét mã QR code khi muốn kiểm tra thông tin về số CCCD, số CMND của công dân mà không yêu cầu công dân phải cung cấp Giấy xác nhận số CCCD, CMND.

Tuy nhiên, nếu mã QR code trên thẻ CCCD không có thông tin về số CMND, số CCCD thì công dân có thể yêu cầu cơ quan Công an nơi tiếp nhận đề nghị cấp CCCD cấp Giấy xác nhận số CMND, số CCCD cũ cho mình.

Lúc này, cơ quan Công an nơi tiếp nhận đề nghị cấp thẻ CCCD sẽ tiến hành tra cứu, xác minh và khi có đủ căn cứ thì cấp Giấy xác nhận số CMND, số CCCD cho công dân. Nếu không có căn cứ để xác nhận thì trả lời công dân bằng văn bản, nêu rõ lý do.

Thời hạn cấp Giấy xác nhận số CMND, số CCCD theo quy định tối đa không quá 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Hiện việc đăng ký cấp Giấy xác nhận số CMND, số CCCD có thể được thực hiện thông qua Cổng dịch vụ công quốc gia, Cổng dịch vụ công Bộ Công an.

3. Cần làm gì với CMND khi đã được cấp CCCD?

Sau khi làm thẻ Căn cước mới, không ít người dân vẫn còn giữ CMND cũ do mất nhưng tìm lại được, không giao nộp cho cán bộ công an khi làm CCCD gắn chip… 

Không ít người có cùng lúc hai loại giấy tờ là cả CCCD gắn chip và CMND. Tuy nhiên theo quy định, công dân khi đã được cấp CCCD, CMND sẽ không còn giá trị sử dụng nữa.

Mặc dù vậy, bạn cũng cần chụp lại các thông tin trên CMND vì có nhiều loại giấy tờ liên quan đến các thông tin có trong thẻ CMND cũ như thẻ ngân hàng, các tài khoản trên các ứng dụng hay các ví điện tử cũng co yêu cầu người dân nhập các thông tin như số CMND, ngày cấp, nơi cấp,...

Bên cạnh đó, các giấy tờ như tờ khai sơ yếu lý lịch, hộ chiếu, sổ bảo hiểm xã hội,... cũng có liên quan đến các thông tin trong CMND cũ. Do đó, khi Hệ thống cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư được cập nhật đồng bộ và đầy đủ, người dân nên lưu giữ lại tất cả các thông tin này để thuận tiện trong quá trình giao dịch cũng như cung cấp thông tin khi cần thiết.

Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014 quy định thời hạn cấp CCCD có thể kéo dài từ 7 ngày - 20 ngày làm việc nên người dân cần có bản CMND cũ photo công chứng để làm các thủ tục hành chính để tránh rắc rối.

Trên đây là các thông tin về việc cần làm gì với CMND khi đã được cấp CCCD? Nếu còn băn khoăn, bạn đọc thể liên hệ với chúng tôi qua hotline  19006199 để được các chuyên gia pháp lý hỗ trợ.

>> Thời hạn sử dụng CMND là bao lâu? Đổi sang CCCD có được giữ nguyên số?

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm