hieuluat
Chia sẻ email
Thứ Tư, 10/08/2022
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

CCCD mã vạch còn hạn, đổi sang CCCD gắn chip được không?

Sở hữu nhiều tính năng tiện lợi, Căn cước công dân gắn chip (CCCD gắn chip) trong tương lai sẽ thay thế Chứng minh nhân dân (CMND), CCCD mã vạch (CCCD không gắn chip). Vậy nếu CCCD mã vạch còn hạn sử dụng có phải đổi sang CCCD gắn chip hay không?

Mục lục bài viết
  • Phân biệt CCCD mã vạch và có gắn chip
  • Trường hợp phải đổi từ CCCD mã vạch sang CCCD gắn chip
  • CCCD mã vạch còn hạn, đổi sang CCCD gắn chip được không?
Câu hỏi: CCCD của tôi của tôi là loại có mã vạch, không gắn chip và vẫn còn hạn sử dụng đến năm 40 tuổi. Tôi muốn đổi sang loại CCCD gắn chip có được không?

Chào bạn, để hiểu hơn vướng mắc của mình, mời bạn theo dõi những thông tin chúng tôi đưa dưới đây:

Phân biệt CCCD mã vạch và có gắn chip

Giống nhau

- Đều có giá trị dùng để chứng minh nhân thân một người

- Đều có dãy số ở mặt trước của thẻ là mã số định danh cá nhân bao gồm 12 số tự nhiên

- Hình dáng, kích thước tương đương nhau

- Thời hạn sử dụng giống nhau.

Khác nhau

- Về hình thức, thời gian cấp:

Tiêu chí

CCCD mã vạch

CCCD gắn chip

Nội dung mặt trước của thẻ

Nội dung không được dịch ra tiếng Anh

Có phần dịch tiếng anh

Nội dung mặt sau của thẻ

Có mã vạch hai chiều

Có gắn con chíp điện tử và dãy ký tự và số được gọi là dòng MRZ

Thời gian cấp

Từ ngày 01/01/2016 -31/12/2020. Hiện đã dừng cấp.

Từ tháng 01/01/2021 đến nay.

Ngoài ra, CCCD gắn chip có nhiều công dụng vượt trội mà ở CCCD mã vạch không có:

- Với con chip điện tử ở mặt sau có khả năng chứa dữ liệu lớn, lưu giữ được rất nhiều thông tin về nhân thân. Các thông tin đồng bộ thông tin với Cơ sở dữ liệu Quốc gia và được lưu giữ với độ bảo mật cao, chỉ có đầu đọc chip chuyên dụng mới có thể trích xuất thông tin từ chip này.

- CCCD gắn chip còn có thể tích hợp nhiều loại giấy tờ quan trọng theo Đề án phát triển ứng dụng dữ liệu về dân cư ban hành kèm Quyết định 06/QĐ-TTg. Theo đó, sẽ từng bước thay thế giấy tờ cá nhân trên cơ sở tích hợp giấy tờ cá nhân vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, người dân chỉ cần sử dụng CCCD gắn chip hoặc tài khoản định danh diện tử.

- Các loại giấy tờ có thể tích hợp như: Giấy phép lái xe, thẻ bảo hiểm y tế,… Khi tích hợp các loại giấy tờ lên thẻ CCCD gắn chip, việc thực hiện thủ tục hành chính sẽ trở nên thuận tiện hơn.

cccd ma vach con han doi sang cccd gan chip duoc khong

Trường hợp phải đổi từ CCCD mã vạch sang CCCD gắn chip

Căn cứ theo quy định tại các Điều 21, Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 thì có 08 trường hợp người sử dụng CCCD mã vạch phải đổi sang thẻ CCCD gắn chip như sau:

1. Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi

2. Khi thẻ Căn cước bị hư hỏng không sử dụng được

3. Khi công dân có thay đổi họ, chữ đệm, tên

4. Khi công dân đã thay đổi đặc điểm nhận dạng

5. Khi công dân xác định lại giới tính, quê quán

6. Khi CCCD có sai sót về thông tin

7. Khi công dân bị mất thẻ Căn cước

8. Khi công dân được trở lại quốc tịch Việt Nam.

CCCD mã vạch còn hạn, đổi sang CCCD gắn chip được không?

Khoản 1 Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 quy định thời hạn sử dụng của Căn cước công dân không gắn chip như sau:

Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

Theo quy định trên, thẻ Căn cước công dân sẽ hết hạn vào ba mốc tuổi là 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi.

Trường hợp thẻ Căn cước được cấp, đổi, cấp lại trước 02 năm so quy định thì thẻ này sẽ có giá trị sử dụng đến độ tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Theo điểm e khoản 1 Điều 23 Luật Căn cước công dân, khi người dân có yêu cầu thì cơ quan Công an có thẩm quyền sẽ tiếp nhận thông tin để làm thủ tục cấp CCCD gắn chip.

Do đó, nếu CCCD mã vạch cũ vẫn còn hạn, người dân có thể được đổi sang Căn cước công dân gắn chip. Tuy nhiên điều này là không bắt buộc.

Hiện vẫn có nhiều người sử dụng loại Căn cước mã vạch làm giấy tờ tùy thân, tuy nhiên nhiều người lại đổi sang CCCD gắn chip bởi những ưu điểm nổi trội loại thẻ này mang lại.
Trên đây là giải đáp về việc CCCD mã vạch còn hạn, đổi sang CCCD gắn chip được không? Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm