hieuluat
Chia sẻ email
Thứ Năm, 11/08/2022
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

Có được đổi họ cho con sang họ mẹ sau ly hôn?

Hôn nhân đổ vỡ, vợ chồng không tìm được tiếng nói chung dẫn đến ly hôn là việc diễn ra khá phổ biến hiện nay. Nhiều người vợ vì không muốn liên quan gì đến chồng cũ mà muốn đổi họ cho con sang họ mẹ, liệu điều này có được không?

Câu hỏi: Chồng tôi ngoại tình và chúng tôi đã ly hôn. Tôi được quyền nuôi con vì cháu dưới 36 tháng tuổi. Nay tôi không muốn cháu mang họ cha nữa nên tôi định làm lại giấy khai sinh, đổi họ cho cháu sang họ mẹ thì có được không? Tôi không yêu cầu chồng cũ cấp dưỡng nuôi con. Xin tư vấn giúp tôi!

Có được đổi họ cho con sang họ mẹ sau ly hôn?

Chào bạn, theo quy định tại Điều 27 Bộ Luật dân sự 2015 về quyền thay đổi họ thì một trong những trường hợp cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ đó là “thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại”

Bên cạnh đó, khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch 2014 nêu rõ rằng điều kiện thay đổi cải chính hộ tịch quy định, việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự, phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong tờ khai.

Như vậy, căn cứ vào các quy định nêu trên, bạn được phép thay đổi họ cho con nhưng phải được sự đồng ý của chồng cũ và được thể hiện rõ trong tờ khai cải chính hộ tịch.

Bên cạnh đó, khoản 2, khoản 3 Điều 27 Bộ luật Dân sự cũng quy định rằng việc thay đổi họ cho người từ đủ 09 tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó. Và việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.

Vợ chồng bạn đã ly hôn, tuy nhiên việc ly hôn chỉ làm chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa vợ và chồng, không làm chấm dứt quan hệ cha, mẹ, con. Do đó, giữa chồng bạn và con vẫn tồn tại các quyền và nghĩa vụ theo quy định của luật này (khoản 4 Điều 69 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014)

Cụ thể tại tại Điều 63 Luật Hôn nhân và gia đình:

Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ đó là con chung của vợ chồng.

Như vậy, hiện nay con bạn vẫn đang mang họ của chồng cũ bạn. Nên nếu bạn muốn thay đổi họ cho con từ họ cha sang họ mẹ, theo quy định phải có sự đồng ý của cha bé. Việc bạn không yêu cầu cấp dưỡng cho con nhưng điều này cũng không làm ảnh hưởng đến quyền của người cha đối với con chung.

co duoc doi ho cho con sang ho me sau ly hon

Do đó, nếu chồng cũ bạn không đồng ý thì bạn cũng không thể thay đổi họ của con từ họ cha sang họ mẹ được. Trong trường hợp chồng bạn đồng ý thì thủ tục thế nào? Mời bạn theo dõi nội dung sau đây:

Thủ tục đổi họ cho con sang họ mẹ

Trong trường hợp chồng bạn có văn bản đồng ý việc thay đổi họ cho con thì bạn có thể yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ.

Điều 28 Luật hộ tịch 2014 quy định thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch như sau:

Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Nếu thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn. Nếu cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

Về hồ sơ :

- Đơn (tờ khai) xin thay đổi, cải chính họ cho con (theo mẫu ở UBND phường, xã).

- Giấy khai sinh bản chính của con.

- Căn cước công dân/Chứng minh nhân dân, hộ khẩu (bản sao chứng thực).

- Các giấy tờ liên quan khác

- Văn bản thể hiện sự đồng ý của chồng của bạn về việc thay đổi họ tên cho con.

Thông tư 250/2016/TT-BTC quy định mức thu lệ phí đăng ký lại khai sinh do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định. Người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật được miễn lệ phí. Vì con bạn dưới 14 tuổi thì thủ tục đổi họ và làm lại giấy khai sinh sẽ thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi con bạn được cấp giấy khai sinh trước đây.

Trên đây là giải đáp về việc có được đổi họ cho con sang họ mẹ sau ly hôn? Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

Có thể bạn quan tâm