Giải đáp pháp luật trực tuyến
Thứ Hai, 04/07/2022

Công chức cấp xã phải có bằng đại học đúng không?

Công chức cấp xã là những người được bổ nhiệm vào các vị trí như công chức văn hóa- xã hội, công chức tư pháp - hộ tịch, công chức tài chính - kế toán, công chức địa chính… Để được bổ nhiệm là công chức cấp xã thì công dân Việt Nam phải thỏa mãn những điều kiện nhất định.

 

Câu hỏi: Xin chào Luật sư, tôi có câu hỏi liên quan đến tiêu chuẩn tuyển chọn công chức cấp xã mong được Luật sư giải đáp như sau: Tôi đã tốt nghiệp cao đẳng, chuyên ngành Kỹ thuật trắc địa và muốn tham khảo điều kiện để được là công chức địa chính cấp xã.

Tôi muốn hỏi, có phải toàn bộ các vị trí công chức cấp xã đều phải có bằng đại học thì mới được ứng tuyển hay không, thưa Luật sư? Tiêu chuẩn để tuyển chọn công chức cấp xã trong những trường hợp đặc biệt là gì?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi liên quan đến vấn đề tiêu chuẩn tuyển chọn công chức cấp xã, với vấn đề bạn đang quan tâm, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Toàn bộ công chức cấp xã phải có bằng đại học có đúng không?

Điều 2 Thông tư 13/2019/TT-BNV quy định các chức danh công chức cấp xã bao gồm:

+ Công chức Trưởng Công an xã;

+ Công chức Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã;

+ Công chức Văn phòng - Thống kê;

+ Công chức Địa chính - xây dựng - đô thị và môi trường (đối với phường, thị trấn) hoặc công chức Địa chính - nông nghiệp - xây dựng và môi trường (đối với xã);

+ Công chức Tài chính - kế toán;

+ Công chức Tư pháp - hộ tịch;

+ Công chức Văn hóa - xã hội.

Điều 1 Thông tư 13/2019/TT-BNV, được sửa đổi bởi Điều 1 Thông tư 04/2022/TT-BNV (hiệu lực từ ngày 23/05/2022) quy định về tiêu chuẩn tuyển chọn công chức cấp xã như sau:

Một là, độ tuổi phải đủ từ 18 tuổi trở lên;

Hai là, về trình độ giáo dục phổ thông:  Phải tốt nghiệp trung học phổ thông;

Ba là, về trình độ chuyên môn nghiệp vụ: 

+ Tốt nghiệp đại học trở lên của ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu nhiệm vụ của từng chức danh công chức cấp xã, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác (ví dụ công chức hộ tịch thì điều kiện xét tuyển là có bằng trung cấp trở lên theo quy định của Luật Hộ tịch 2014...);

+ Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể tiêu chuẩn về trình độ chuyên môn nghiệp vụ từ trung cấp trở lên đối với công chức làm việc tại các xã ở các khu vực: Miền núi, vùng cao, biên giới, hải đảo, xã đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn;

Bốn là, về trình độ tin học: Được cấp chứng chỉ sử dụng công nghệ thông tin theo chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT;

Như vậy, từ ngày 23/05/2022, công chức cấp xã phải có trình độ đại học trở lên tùy thuộc từng chức danh công chức. Tuy nhiên, ở các xã thuộc khu vực miền núi, vùng cao, biên giới, hải đảo, xã đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiêu chuẩn về trình độ chuyên môn nghiệp vụ của công chức cấp xã do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định phù hợp với yêu cầu của từng vị trí (với tiêu chuẩn thấp nhất là trung cấp); Hoặc trong trường hợp pháp luật có quy định khác (pháp luật chuyên ngành có quy định khác).

Do bạn chưa cung cấp đầy đủ thông tin về khu vực xã của bạn dự định thi tuyển nên chúng tôi chưa thể khẳng định được bạn có đủ điều kiện để dự tuyển hay không. Dựa trên những giải đáp của chúng tôi ở trên, bạn đối chiếu với trường hợp của mình để có hướng giải quyết phù hợp.

cong chuc cap xa phai co bang dai hoc


Tiêu chuẩn tuyển chọn công chức cấp xã trong trường hợp đặc biệt là gì?

Trong một số trường hợp đặc biệt, tiêu chuẩn để tuyển dụng công chức, xét chọn vị trí công chức cấp xã có một số đặc điểm khác biệt được quy định tại Điều 6 Thông tư 13/2019/TT-BNV như sau:

Một là, công dân được xác định tốt nghiệp đại học loại giỏi trở lên ở trong nước hoặc loại khá trở lên ở nước ngoài được căn cứ vào xếp loại tại bằng tốt nghiệp;

Hai là, các trường hợp tuyển dụng đặc biệt được quy định tại điểm b khoản 1 Điều 21 Nghị định số 112/2011/NĐ-CP đã được sửa đổi bổ sung tại khoản 12 Điều 1 Nghị định số 34/2019/NĐ-CP phải có thời gian 5 năm (đủ 60 tháng) trở lên làm công việc phù hợp với yêu cầu của chức danh công chức cấp xã cần tuyển dụng (không kể thời gian tập sự, thử việc), có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. 

Trường hợp nếu có thời gian công tác không liên tục, chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần thì được cộng dồn, gồm:

+ Viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập, đã có thời gian làm viên chức 05 năm (đủ 60 tháng) trở lên, tính từ thời điểm được tuyển dụng viên chức (không kể thời gian tập sự);

+ Người hưởng lương trong lực lượng vũ trang (quân đội, công an) và người làm công tác cơ yếu, đã có thời gian công tác 05 năm (đủ 60 tháng) trở lên trong lực lượng vũ trang (quân đội, công an) hoặc làm công tác cơ yếu, tính từ thời điểm có quyết định tuyển dụng chính thức vào quân đội, công an hoặc tại các tổ chức của lực lượng cơ yếu;

Ba là, cán bộ cấp xã giữ chức vụ quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 92/2009/NĐ-CP (ví dụ như Bí thư/Phó Bí thư Đảng ủy; Chủ tịch/Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân…) khi thôi đảm nhiệm chức vụ cán bộ cấp xã thì được xem xét, tiếp nhận vào công chức cấp xã không qua thi tuyển nếu đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn sau:

+ Có đủ các tiêu chuẩn theo quy định tại Điều 1 Thông tư 13/2019/TT-BNV như chúng tôi đã nêu trên;

+ Còn số lượng và vị trí chức danh công chức cấp xã cần tuyển dụng;

+ Đáp ứng được ngay yêu cầu nhiệm vụ của chức danh công chức cấp xã cần tuyển dụng;

+ Trường hợp trước khi bầu giữ chức vụ cán bộ cấp xã chưa phải là công chức cấp xã thì thời gian giữ chức vụ cán bộ cấp xã ít nhất là 05 năm (đủ 60 tháng) trở lên;

+ Tại thời điểm tiếp nhận không trong thời gian bị xem xét kỷ luật hoặc bị điều tra, truy tố, xét xử và không trong thời hạn bị thi hành kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Bốn là, khi tiếp nhận công chức cấp xã không qua thi tuyển, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện phải thành lập Hội đồng kiểm tra, sát hạch, trừ trường hợp trước khi được bầu giữ chức vụ cán bộ cấp xã đã là công chức cấp xã.

Như vậy, một số tiêu chuẩn/điều kiện khác biệt đối với một số vị trí công chức cấp xã được quy định cụ thể như trên.

Trên đây là giải đáp thắc mắc về công chức cấp xã phải có bằng đại học​, nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

Có thể bạn quan tâm