Giải đáp pháp luật trực tuyến
Chủ Nhật, 15/05/2022

Điều kiện tách thửa quận Thủ Đức được quy định như nào?

Theo quy định tại Luật Đất đai 2013 và Nghị định 43/2014/NĐ-CP thì thẩm quyền quy định về điều kiện tách thửa được giao cho Ủy ban nhân dân (UBND) cấp tỉnh. Quận Thủ Đức tại thành phố Hồ Chí Minh cũng có những điều kiện cụ thể riêng về tách thửa. Điều kiện tách thửa tại quận Thủ Đức sẽ được đề cấp dưới bài viết sau đây.

Mục lục bài viết
  • Tách thửa tại quận Thủ Đức cần điều kiện gì?
  • Quyền sử dụng hạn chế với thửa đất liền kề khi tách thửa tại quận Thủ Đức
  • Diện tích tối thiểu được tách thửa tại quận Thủ Đức
  • Các trường hợp không được tách thửa tại quận Thủ Đức
  • Trình tự thủ tục tách thửa tại quận Thủ Đức
  • Địa chỉ cơ quan tiếp nhận hồ sơ tách thửa tại Quận Thủ Đức
  • Kết luận
Câu hỏi: Hiện tôi có một mảnh đất ở rộng 150m2 tại quận Thủ Đức, thành phố Hồ Chí Minh. Tôi có nhu cầu muốn tách thửa đất trên thành hai thửa thì có được không?

Tách thửa tại quận Thủ Đức cần điều kiện gì?

Theo quy định tại Điều 2 Quyết định 60/2017/QĐ-UBND thì trường hợp tách thửa được áp dụng đối với cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất. Trong đó cá nhân sử dụng đất phải đảm bảo điều kiện về năng lực chủ thể, và hộ gia đình sử dụng đất cần thỏa mãn điều kiện bao gồm:

- Có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng;

- Thành viên gia đình đang sống chung;

- Thành viên gia đình có quyền sử dụng đất chung.

Ngoài ra tại Điều 3 Quyết định 60/2017/QĐ-UBND quy định rất cụ thể các cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất có nhu cầu tách thửa cần thỏa mãn điều kiện về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, về diện tích tối thiểu được tách thửa và diện tích đất liền kề.

“Điều 3. Điều kiện thửa đất được phép tách thửa

1. Thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai;

2. Việc tách thửa đất phải đảm bảo quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề theo quy định tại Điều 171, Luật Đất đai;

3. Thửa đất hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách thửa, hợp thửa, điều chỉnh ranh giữa các thửa đất phải đảm bảo diện tích tối thiểu theo quy định tại Quyết định này”

tach thua quan thu duc
Tách thửa đất tại quận Thủ Đức (Ảnh minh họa)

Quyền sử dụng hạn chế với thửa đất liền kề khi tách thửa tại quận Thủ Đức

Khi tách thửa tại quận Thủ Đức thì người sử dụng đất cần chú ý đến quyền lợi của thửa đất liền kề. Theo đó thửa đất liền kề bao gồm có bốn quyền sau:

- Quyền về lối đi;

- Quyền về cấp, thoát nước; tưới nước, tiêu nước trong canh tác;

- Quyền về cấp khí ga;

- Quyền về đường dây tải điện, thông tin liên lạc và các nhu cầu cần thiết khác một cách hợp lý trên thửa đất liền kề.

Việc thực hiện tách thửa cần đảm bảo quy định pháp luật dân sự về bốn quyền hạn chế với thửa đất liền kề trên

Diện tích tối thiểu được tách thửa tại quận Thủ Đức

- Diện tích tối thiểu đất ở

Diện tích tối thiểu của thửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa (sau khi trừ lộ giới) tại quận Thủ Đức được quy định tối thiểu 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.

- Diện tích tối thiểu đất nông nghiệp

Khoản 2 Điều 5 Quyết định 60/2017/NĐ-UBND quy định diện tích tối thiểu đất nông nghiệp phụ thuộc vào sự khác nhau về mục đích sử dụng đất.

“2. Tách thửa đất nông nghiệp:

a) Trường hợp thửa đất thuộc khu vực quy hoạch, để sản xuất nông nghiệp: được phép tách thửa, thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại phải đảm bảo diện tích tối thiểu là 500m2 đối với đất trồng cây hàng năm, đất nông nghiệp khác và 1.000m2 đối với đất trồng cây lâu năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối”

- Diện tích tối thiểu đất phi nông nghiệp

UBND huyện, quận căn cứ vào quy hoạch, kế hoạch và tình hình địa phương xem xét nhu cầu tách thửa của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất.

tach thua quan thu duc
Diện tích tách thửa đất tối thiểu tại quận Thủ Đức (Ảnh minh họa)

Các trường hợp không được tách thửa tại quận Thủ Đức

Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại quận Thủ Đức không được phép tách thửa trong các trường hợp được quy định tại Điều 4 Quyết định 60/2017/QĐ-UBND, bao gồm các trường hợp sau đây:

- Trường hợp thửa đất thuộc khu vực bảo tồn theo quy định;

- Trường hợp thửa đất thuộc biệt thự thuộc sở hữu Nhà nước; biệt thự thuộc quy định Luật Nhà ở;

- Trường hợp thửa đất thuộc các trường hợp biệt thự trong khu vực dự án và các trường hợp khác theo quy định pháp luật.

- Trường hợp thửa đất thuộc trường hợp có nhà, đất thuộc khu vực đã có Thông báo thu hồi đất hoặc Quyết định thu hồi đất.

Trình tự thủ tục tách thửa tại quận Thủ Đức

Người sử dụng đất cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm Đơn đề nghị tách thửa và bản sao, bản gốc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Bước 1. Nộp hồ sơ

Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nộp hồ sơ tại một trong hai nơi sau:

- Văn phòng đăng ký đất đai tại UBND quận Thủ Đức;

- UBND phường nơi có đất thuộc UBND  quận Thủ Đức.

Bước 2. Giải quyết hồ sơ

Cán bộ phụ trách tiếp nhận hồ sơ và giải quyết hồ sơ trình cấp có thẩm quyền quyết định tách thửa và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Thời hạn tách thửa là từ ngày cơ quan nhận hồ sơ hợp lệ là 15 ngày và 25 ngày với vùng có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn

Địa chỉ cơ quan tiếp nhận hồ sơ tách thửa tại Quận Thủ Đức

- Tên cơ quan tiếp nhận hồ sơ: Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai  quận Thủ Đức

- Địa chỉ trụ sở cơ quan tại: 168 Trương Văn Bang, Phường Thạnh Mỹ Lợi,TP. Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh

- Thời gian làm việc trong giờ hành chính: từ 8 giờ tới 11 giờ 30 và từ 13 giờ 30 tới 17 giờ.

Kết luận

Quy định pháp luật về điều kiện, trình tự tách thửa tại  quận Thủ Đức phù hợp nhu cầu thực tế người sử dụng đất. Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất đánh giá hệ thống cơ quan thực hiện thẩm quyền tách thửa tại Thành phố Thủ Đức thực hiện nhanh chóng và đơn giản, hiệu quả.

Bài viết đã cung cấp đến bạn những thông tin cần thiết về tách thửa quận Thủ Đức. Để có thể tìm hiểu thêm về thủ tục hay giấy tờ liên quan đến tách thửa  quận Thủ Đức hoặc tìm hiểu những vấn đề pháp lý liên quan, hãy liên hệ trực tiếp đến tổng đài   19006199 để được tư vấn kịp thời.

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm