Giải đáp pháp luật trực tuyến
Thứ Năm, 30/12/2021

F1 cách ly tại nhà có được hưởng hỗ trợ gì không?

Hiện nay, nhiều địa phương đã cho phép F1 cách ly tại nhà nếu đủ điều kiện quy định do số lượng đối tượng này ngày càng tăng nhanh. Họ có được  nhận quyền lợi gì hay không?

Mục lục bài viết
  • F1 cách ly tại nhà có được hỗ trợ tiền ăn không?
  • F1 cách ly tại nhà có được hưởng chế độ ốm đau không?
  • F1 cách ly tại nhà có được hưởng trợ cấp không?
Câu hỏi: Tôi muốn biết thêm thông tin hỗ trợ đối với F1 cách ly tại nhà có được hưỡng chính sách, chế độ gì không? Và nếu có thì thủ tục thế nào? Xin chân thành cảm ơn.

F1 cách ly tại nhà có được hỗ trợ tiền ăn không?

Theo Quyết định 23/2021/QĐ-TTg (được sửa đổi bởi Quyết định 33/2021/QĐ-TTg) đối tượng được hỗ trợ bởi quyết định này gồm:

- Trẻ em (người dưới 16 tuổi theo quy định của Luật Trẻ em);

- Người cao tuổi, người khuyết tật theo Nghị định số 20/2021/NĐ-CP;

- Người điều trị do nhiễm COVID-19 (F0) hoặc cách ly y tế để phòng, chống COVID-19 (F1) theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.: 

Trong đó, Quyết định 23 nêu rõ: 

Hỗ trợ tiền ăn mức 80.000 đồng/người/ngày đối với các trường hợp người thực hiện cách ly y tế (F1) theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền, từ ngày 27 tháng 4 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021, thời gian hỗ trợ tối đa 21 ngày.

Theo đó, Quyết định 33 quy định rõ, hồ sơ đề nghị hỗ trợ đối với F1 cách ly tại nhà gồm:

- Văn bản của Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc cấp xã hoặc của cơ quan y tế về việc cách ly y tế tại cơ sở cách ly, cách ly tại nhà hoặc điều trị tại nhà.

- Giấy xác nhận hoàn thành việc cách ly đối với F1 cách ly tại nhà;

- Bản sao một trong các giấy tờ sau: Giấy chứng sinh, giấy khai sinh, hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân, thẻ bảo hiểm y tế, giấy xác nhận mức độ khuyết tật.

Như vậy, trường hợp chị là F1 thực hiện cách ly tại nhà theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền được hỗ trợ tiền ăn với mức 80.000 đồng/người/ngày. Tuy nhiên, bạn cũng cần lưu ý rằng, chỉ hỗ trợ với các trường hợp cách ly từ ngày 27/4/2021 đến ngày 31/12/2021, thời gian hỗ trợ tối đa 21 ngày. Thời hạn tiếp nhận hồ sơ chậm nhất đến hết ngày 31/01/2022.

Với F1 cách ly tại nhà năm 2022 không được hưởng chính sách hỗ trợ tiền ăn nữa.

f1 cach ly tai nha co duoc ho tro gi khong
 

F1 cách ly tại nhà có được hưởng chế độ ốm đau không?

Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Như vậy, đối với những trường được yêu cầu cách ly y tế mà không bị mắc bệnh truyền nhiễm, không phải là trường hợp ốm đau và không phải điều trị. Vì thế, không được giải quyết hưởng chế độ ốm đau.
 

F1 cách ly tại nhà có được hưởng trợ cấp không?

Theo Nghị quyết 126/NQ-CP do Chính phủ ban hành ngày 8/10/2021, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động, đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tính đến thời điểm ngay trước khi tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương hoặc có thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động từ 15 ngày liên tục trở lên tính từ ngày 01/5/2021 - hết ngày 31/12/2021 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương tính từ ngày 01/5/2021 - hết ngày 31/12/2021 và thuộc một trong các trường hợp sau thì được hỗ trợ một lần:

- Phải điều trị COVID-19;

- Cách ly y tế;

- Trong các khu vực bị phong tỏa;

- Không thể đến địa điểm làm việc do yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19…

Mức hỗ trợ như sau:

+ Nghỉ từ 15 ngày liên tục trở lên đến dưới 01 tháng được hỗ trợ 1.855.000 đồng/người;

+ Nghỉ từ 01 tháng trở lên được hỗ trợ 3.710.000 đồng/người.

Lưu ý: F1 cách ly tại nhà năm 2022 không còn được hưởng trợ cấp này nữa.

Trên đây là giải đáp thắc mắc F1 cách ly tại nhà có được hỗ trợ gì không? Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

>> Nếu là F1 Covid-19, bạn cần biết tất cả những thông tin sau

Có thể bạn quan tâm