Giải đáp pháp luật trực tuyến
Thứ Bảy, 15/01/2022

Giấy phép lái xe đã hết thời hạn sử dụng, phải đổi như thế nào?

Trên thực tế, có nhiều trường hợp vì nguyên nhân chủ quan hoặc khách quan, người giấy phép lái xe hết thời hạn sử dụng không thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe của mình.

Câu hỏi: Cho em hỏi hiện tại bằng lái của em sắp hết hạn mà trong khi đó em đang bị cách ly tập trung nên không đi đổi trước thời hạn được. Vậy khi quá hạn em đổi có sao không ạ?

Có được đổi giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng?

Căn cứ thông tin anh/chị cung cấp, anh/chị hiện đang thực hiện cách ly tập trung, không thể đổi giấy phép lái xe trước khi hết hạn. Theo quy định pháp luật hiện hành, sau khi hoàn thành việc cách ly tập trung anh/chị vẫn có thể làm thủ tục đổi giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng.

Theo quy định tại Điều 36 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.

2. Người có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe.

…”

Tuy nhiên khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà sử dụng giấy phép lái xe đã hết hạn sử dụng thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Căn cứ quy định tại Điều 21 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, trường hợp giấy phép lái xe ô tô hết hạn sử dụng dưới 6 tháng thì bị phạt từ 400.000 đến 600.000 đồng. Trường hợp giấy phép lái xe ô tô hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên thì bị phạt từ 04 - 06 triệu đồng và bị tạm giữ phương tiện 7 ngày.

giay phep lai xe het thoi han su dung

Giấy phép lái xe đã hết thời hạn sử dụng, phải đổi như thế nào? (Ảnh minh họa)
 

Thủ tục đổi giấy phép lái xe quá hạn tiến hành thế nào?

Dựa vào thời gian quá hạn, thủ tục đổi giấy phép lái xe quá thời hạn có sự khác nhau, cụ thể như sau:

Trường hợp 1: Quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng

Trong trường hợp này, anh/chị thực hiện thủ tục xin cấp lại giấy phép lái xe theo quy định tại khoản 2 Điều 36 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ nêu trên.

Hồ sơ bao gồm:

- Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe (theo mẫu);

- Hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (nếu có);

- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp cấp lại giấy phép lái xe không thời hạn các hạng A1, A2, A3;

- Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định, cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục cấp lại giấy phép lái xe tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông Vận tải, anh/chị gửi 01 bộ hồ sơ, chụp ảnh trực tiếp và xuất trình, bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu. 

Sau thời gian 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện giấy phép lái xe đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý; có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, thì được cấp lại giấy phép lái xe.

Trường hợp 2: Quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm

Đối với trường hợp này, anh/chị cần phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 36 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ nêu trên.

Hồ sơ bao gồm:

- Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

- Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

- Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe (theo mẫu);

Anh/chị sẽ lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. 

Trường hợp 3: Quá thời hạn sử dụng từ 01 năm trở lên

Trong trường hợp này, anh/chị phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe. Anh/chị sẽ lập 01 bộ hồ sơ giống trường hợp quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến 01 năm và gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải.

Trên đây là những thông tin giải đáp liên quan đến vấn đề thủ tục đổi giấy phép lái xe hết thời hạn sử dụng. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác anh/chị vui lòng liên hệ với chúng tôi qua hotline 1900.6199 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

>> Hướng dẫn chi tiết cách đổi giấy phép lái xe qua mạng mới nhất

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm