hieuluat
Chia sẻ email
Thứ Tư, 31/08/2022
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

Giới hạn độ tuổi của học sinh trung học là bao nhiêu?

Giới hạn độ tuổi của học sinh trung học là bao nhiêu tuổi? Học sinh trung học học lại có bị áp dụng độ tuổi giới hạn này không? Quyền của học sinh khi học tập tại các trường học là gì?... Một số vấn đề mà nhiều phụ huynh, học sinh ở độ tuổi trung học thắc mắc sẽ được HieuLuat giải đáp trong bài viết dưới đây.

 

Câu hỏi: Chào Luật sư, cháu tôi đã nghỉ học 1 năm do có hành vi vi phạm pháp luật. Việc nghỉ học là do cháu tự nguyện, nay cháu muốn đi học lại lớp 11 thì có được không thưa Luật sư? Pháp luật có giới hạn độ tuổi đối với học sinh trung học không? Nếu tham gia học tập tại trường, cháu tôi có những quyền lợi cơ bản nào? Mong Luật sư giải đáp cụ thể cho tôi được biết.

Chào bạn, liên quan đến vấn đề giới hạn độ tuổi của học sinh trung học và quyền của học sinh khi tham gia học tập tại trường mà bạn đang quan tâm, chúng tôi giải đáp cho bạn như sau:

Giới hạn độ tuổi của học sinh trung học là bao nhiêu?

Căn cứ Điều 33 Thông tư 32/20210/TT-BGDĐT, độ tuổi của học sinh trung học được quy định cụ thể như sau:

Một là, quy định chung về độ tuổi của cấp học trung học cơ sở, trung học phổ thông

- Học sinh vào học lớp 6 là 11 tuổi;

- Học sinh vào học lớp 10 là 15 tuổi;

- Riêng trường hợp học sinh được học vượt lớp ở cấp học trước hoặc học sinh vào cấp học ở độ tuổi cao hơn tuổi quy định thì tuổi vào lớp 6 và lớp 10 được giảm hoặc tăng tùy thuộc vào tuổi của năm tốt nghiệp cấp học trước.

Hai là, học sinh có thể vào các cấp học ở độ tuổi cao hơn 3 tuổi sao với tuổi quy định nếu thuộc một trong những trường hợp sau:

- Học sinh là người dân tộc thiểu số;

- Hoặc học sinh khuyết tật;

- Hoặc học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn;

- Hoặc học sinh ở nước ngoài về nước.

Ba là, một số lưu ý đối với trường hợp xét độ tuổi đi học của học sinh trung học

-Trong cùng một cấp học, học sinh không được lưu ban quá 03 lần; 

- Nếu học sinh thuộc trường hợp có thể lực tốt và phát triển sớm về trí tuệ thì có thể vào học trước tuổi hoặc học vượt lớp trong phạm vi cấp học. Để được đánh giá, xem xét vào học trước tuổi hoặc vượt cấp thì nhà trường và các bên liên quan thực hiện theo trình tự sau đây:

Bước 1: Cha mẹ hoặc người đỡ đầu có đơn đề nghị với nhà trường: Đơn này có thể viết tay hoặc đánh máy và hiện chưa được ban hành mẫu. Do vậy, cha mẹ hoặc người đỡ đầu của học sinh có thể tham khảo các mẫu đơn đề nghị chung.

Bước 2: Hội đồng khảo sát, tư vấn được hiệu trưởng trường đang xem xét nhận học sinh thành lập.

Trong đó, Hội đồng khảo sát, tư vấn gồm có một số thành phần sau: Đại diện của Lãnh đạo trường; Ban đại diện cha mẹ học sinh của trường; Giáo viên giảng dạy lớp mà học sinh đang theo học;

Bước 3: Hiệu trưởng xem xét, quyết định cho phép học sinh được đi học sớm hoặc học vượt cấp tùy thuộc và kết quả khảo sát của Hội đồng khảo sát, tư vấn.

- Việc xem xét cho trường hợp học sinh ở nước ngoài về nước, con em người nước ngoài làm việc tại Việt Nam được học tại trường trung học theo trình tự sau đây:

Bước 1: Xét điều kiện

+ Học sinh phải trong độ tuổi quy định;

+ Trường tiếp nhận xem xét là trường trung học nơi học sinh này cư trú hoặc ngoài cư trú nếu trường có khả năng tiếp nhận;

+ Cha mẹ hoặc người đỡ đầu của học sinh này phải có đơn đề nghị gửi trường học nơi học sinh cư trú hoặc ngoài cư trú. Mẫu đơn đề nghị được chuẩn bị theo mẫu chung;

Bước 2: Học sinh được Hiệu trưởng trường nơi xét duyệt tổ chức khảo sát trình độ.

Bước 3: Hiệu trưởng quyết định, phân bố, sắp xếp vào lớp phù hợp với năng lực trình độ của học sinh sau khi khảo sát.

Kết luận: Pháp luật vẫn cho phép học sinh trung học được học lại, độ tuổi giới hạn/tối đa của học sinh vào lớp 10 là 18 tuổi nếu thuộc trường hợp bị lưu ban hoặc là dân tộc thiểu số, là học sinh khuyết tật hoặc thuộc trường hợp có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Vì thế cho nên, bạn có thể liên hệ trực tiếp với trường học nơi cháu của bạn dự định đăng ký học lại để được hướng dẫn cụ thể, chi tiết về điều kiện nhập học của cháu.

gioi han do tuoi cua hoc sinh trung hoc



Quyền của học sinh trung học gồm những gì?

Học sinh tham gia học tập tại trường học cũng sẽ có một số quyền lợi cơ bản, đây là căn cứ để nhà trường, gia đình, xã hội tôn trọng, bảo vệ và công nhận quyền lợi chính đáng của học sinh. 

Cụ thể, Điều 35 Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT quy định về 6 quyền cơ bản của học sinh như sau:

Thứ nhất, học sinh có quyền về giáo dục:

- Được bình đẳng trong việc hưởng thụ giáo dục toàn diện;

-Có quyền được bảo đảm những điều kiện về thời gian, cơ sở vật chất, vệ sinh, an toàn để học tập ở lớp và tự học ở nhà;

- Có quyền được cung cấp thông tin về việc học tập, rèn luyện của mình;

- Học sinh cũng có quyền được sử dụng trang thiết bị, phương tiện phục vụ các hoạt động học tập, văn hóa, thể thao của nhà trường theo quy định;

Thứ hai, học sinh cũng có các quyền liên quan đến đối xử trong trường học:

- Học sinh được tôn trọng và bảo vệ;

- Học sinh được đối xử bình đẳng, dân chủ theo quy định pháp luật;

- Học sinh cũng được quyền khiếu nại với nhà trường và các cấp quản lý giáo dục về những quyết định đối với bản thân mình;

- Học sinh được quyền chuyển trường khi có lý do chính đáng theo quy định hiện hành; 

- Học sinh được học trước tuổi, học vượt lớp, học ở tuổi cao hơn tuổi quy định theo quy định tại Điều 33 Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT;

Thứ ba, học sinh nếu có đủ điều kiện được quyền được tham gia các hoạt động nhằm phát triển năng khiếu về các môn học, thể thao, nghệ thuật do nhà trường tổ chức;

Thứ tư, học sinh được hưởng chính sách xã hội, những học sinh có khó khăn về đời sống và những học sinh có năng lực đặc biệt được nhận học bổng hoặc trợ cấp khác theo quy định;

Thứ năm, học sinh được chuyển trường nếu đủ điều kiện theo quy định và được thực hiện theo thủ tục luật định;

Thứ sáu, học sinh có quyền được hưởng các quyền khác theo quy định.

Như vậy, học sinh ngoài quyền được hưởng nền giáo dục toàn diện thì còn được hưởng các quyền cơ bản như chúng tôi đã trình bày ở trên.

Trên đây là giải đáp về giới hạn độ tuổi của học sinh trung học, nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

>> Nhà trường được thu những khoản tiền nào đầu năm học?

Có thể bạn quan tâm