Giải đáp pháp luật trực tuyến
Thứ Sáu, 28/01/2022

Hàng xóm hát karaoke gây ồn, tôi phải báo với ai?

Trong những ngày Tết, hát karaoke dường như trở thành một phần không thể thiếu. Thế nhưng, nếu không chú ý về giờ giấc, âm lượng mà gây ảnh hưởng đến xung quanh sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính, nhất là khi từ năm 2022, mức phạt với hành vi này đã tăng nặng hơn rất nhiều.

Câu hỏi: Hàng xóm nhà tôi mấy hôm nay có khách khứa, họ nhậu nhẹt rồi hát karaoke đến tận 10-11h đêm khiến hàng xóm xung quanh rất bức xúc. Nhưng dù đắc nhắc mà gia đình này vẫn không chịu nghe nên chúng tôi rất bực tức. Vậy tôi có thể đi báo chính quyền giải quyết được không?

Trường hợp nào hát karaoke bị xử phạt?

Hát karaoke vốn không phải là hành vi vi phạm pháp luật, tuy nhiên nếu hát không đúng khung giờ và bảo đảm mức độ tiếng ồn thì có thể bị xử phạt vi phạm.

Tại điểm a, khoản 1 Điều 8 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định hành vi gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau sẽ bị xử phạt vi phạm với mức phạt là:

- Phạt cảnh cáo; hoặc

- Phạt tiền từ 500.000 - 01 triệu đồng.

Như vậy, theo quy định trên thì nếu hàng xóm nhà bạn hát karaoke trong khoảng thời gian từ 22 giờ hôm trước đến 06 giờ sáng hôm sau gây ra tiếng ồn và ảnh hưởng đến xung quanh thì có thể bị xử phạt vi phạm với mức phạt nêu trên.

Vậy, nếu trường hợp hát karaoke cả trước và sau 11 giờ đồng thời mức độ tiếng ồn vượt mức cho phép thì có bị tăng nặng mức phạt?

Theo Quy chuẩn QCVN 26:2010/BTNMT ban hành kèm theo Thông tư 39/2010, tại khu chung cư, các nhà ở riêng lẻ nằm cách biệt hoặc liền kề… tiếng ồn do hoạt động sản xuất, xây dựng, thương mại, dịch vụ và sinh hoạt không được vượt quá:

- Từ 06 giờ - 21 giờ: 70 dBA;

- Từ 21 giờ - 06 sáng: 55 dBA.

Theo Điều 17 Nghị định 155/2016 quy định về mức độ tiếng ồn vượt quy chuẩn và mức phạt như sau:

STT

Mức độ tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật

Mức phạt

(Triệu đồng)

1

Dưới 02 dBA

Cảnh cáo

2

Từ 02 dBA - dưới 05 dBA

01 - 05

3

Từ 05 dBA - dưới 10 dBA

05 - 20

4

Từ 10 dBA - dưới 15 dBA

20 - 40

5

Từ 15 dBA - dưới 20 dBA

40 - 60

6

Từ 20 dBA - dưới 25 dBA

60 - 80

7

Từ 25 dBA - dưới 30 dBA

80 - 100

8

Từ 30 dBA - dưới 35 dBA

100 - 120

9

Từ 35 dBA - dưới 40 dBA

120 - 140

10

Từ 40 dBA - dưới 45 dBA

140 - 160

Như vậy, trường hợp hát karaoke mà vượt quá mức độ tiếng ồn cho phép có thể bị phạt từ 01 - 160 triệu.

Hàng xóm hát karaoke gây ồn báo với ai? (Ảnh minh họa)


Hàng xóm hát karaoke gây ồn, tôi phải báo cho ai?

Như đã trình bày ở trên, trường hợp hát karaoke gây tiếng ồn vượt quá mức độ cho phép hoặc hát karaoke trong khung giờ từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng hôm sau thì bị xử phạt vi phạm hành chính. Vậy, những người dân bị ảnh hưởng sẽ báo cho ai để giải quyết?

Khi rơi vào trường hợp này, người dân hoàn toàn có thể báo ngay cho Tổ trưởng Tổ dân phố, Ban quản lý khu chung cư hoặc cảnh sát khu vực.

Ngoài ra, về thẩm quyền xử phạt vi phạm, điểm b khoản 1 Điều 68 quy định Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền xử phạt tiền đến 04 triệu đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội. Như vậy, bạn có thể báo cho Ủy ban nhân dân xã để xử lý trường hợp này.

Trên đây là các thông tin về Có được ủy quyền giải quyết tranh chấp đất đai. Nếu còn băn khoăn, bạn đọc thể liên hệ với chúng tôi qua hotline  19006199 để được các chuyên gia pháp lý hỗ trợ.

Có thể bạn quan tâm