hieuluat
Chia sẻ email
Thứ Hai, 28/11/2022
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

Học nghề có phải đi nghĩa vụ không? Đang học đại học có phải thực hiện NVQS?

Luật Nghĩa vụ quân sự có quy định cụ thể những trường hợp được tạm hoãn cũng như miễn tham gia nghĩa vụ quân sự. Vậy đối với người học nghề thì sao? Học nghề có phải đi nghĩa vụ không?

Học nghề có phải đi nghĩa vụ không?

Câu hỏi: Con trai tôi vừa rồi thi trượt tốt nghiệp trung học phổ thông nên gia đình quyết định cho cháu đi học nghề sửa điện thoại. Nhưng vừa rồi xã có gửi giấy báo đi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự. Cho tôi hỏi, trường hợp con tôi học nghề có phải đi nghĩa vụ không? Mong nhận được thông tin từ HieuLuat.

Chào bạn, theo quy định tại Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về các trường hợp được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên".

Như vậy, con bạn đi học nghề không thuộc trường hợp miễn gọi nhập ngũ.

Công dân đang học tập chỉ được xem xét tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự nếu thuộc quy định trường hợp quy định tại điểm g khoản 1 Điều 5 Luật Nghĩa vụ quân sự. Cụ thể:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:
...

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Quy định trên được hiểu là đối với đối tượng đang học tập, được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự khi:

- Thời điểm có lệnh gọi nhập ngũ công dân đang học tập

- Công dân đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đại học chính quy, cao đẳng chính quy.

Do đó, nếu tại thời điểm có lệnh gọi nhập ngũ nhưng con bạn chưa trong quá trình học tập thì không được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Cũng cần lưu ý là công dân học cao đẳng nghề chỉ được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự khi theo học hệ cao đẳng chính quy và tại thời điểm có lệnh gọi nhập ngũ đang theo học trường cao đẳng đó.

hoc nghe co phai di nghia vu khong

Học đại học có phải đi nghĩa vụ không?

Câu hỏi: Em mới đỗ đại học và đang học hệ chính quy ở Hà Nội. Vừa rồi bố em có gọi điện báo ở xã gửi giấy khám nghĩa vụ quân sự. Em rất hoang mang. Cho em hỏi học đại học có phải đi nghĩa vụ không?

Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, được bổ sung bởi điểm c khoản 1 Điều 49 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định rõ các trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Trong đó, tương tự với nội dung trên có trường hợp:

- Công dân đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông;

- Công dân đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Như vậy, bạn đang theo học hệ chính quy của trường đại học bạn chỉ cần xin giấy xác nhận đang học của trường đại học thì bạn sẽ được tạm hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự.

Bên cạnh đó, khi có có lệnh khám nghĩa vụ quân sự tại địa phương, gia đình bạn chỉ cần cung cấp giấy xác nhận này thì được tạm hoãn và bạn cũng không phải thực hiện việc khám nghĩa vụ quân sự.

Trên đây là giải đáp thắc mắc về vấn đề học nghề có phải đi nghĩa vụ không? nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

Nguyễn Văn Việt

Tham vấn bởi: Luật sư Nguyễn Văn Việt

Công ty Luật TNHH I&J - Đoàn luật sư TP. Hà Nội

https://luatdongduong.com.vn/

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

X