hieuluat
Chia sẻ email
Thứ Hai, 09/01/2023
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

Xem đánh bạc có phạm tội không?

Ngồi xem đánh bạc có phạm tội không theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015? Thời hạn truy cứu trách nhiệm hình sự tội đánh bạc là bao lâu? Cùng chúng tôi giải đáp những vướng mắc này trong bài viết dưới đây.

 

Câu hỏi: Chào Luật sư, tôi có câu hỏi liên quan đến tội đánh bạc như sau:

Tôi chỉ ngồi xem người khác đánh bạc khoảng 20 phút (không tham gia đánh bạc, gá bạc hoặc tổ chức đánh bạc, cho người khác mượn chỗ ở…).

Sau khi tôi rời khỏi chỗ đánh bạc thì chiếu bạc này bị công an bắt quả tang.

Có người nói với tôi rằng, công an đã khởi tố vụ án đánh bạc này và tôi cũng có thể bị khởi tố với tội danh đánh bạc.

Xin hỏi Luật sư, chỉ ngồi xem người khác đánh bạc thì có phạm tội đánh bạc không?

Thời hạn truy cứu trách nhiệm hình sự của tội đánh bạc là bao lâu thưa Luật sư?

Chào bạn, xoay quanh những vướng mắc về hành vi đánh bạc, thời hạn truy cứu trách nhiệm hình sự tội đánh bạc, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Ngồi xem đánh bạc có phạm tội không theo quy định hiện hành?

Ngồi xem đánh bạc không bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội danh đánh bạc và cũng không bị xử phạt vi phạm hành chính với tội đánh bạc.

Cụ thể như sau:

Một là, ngồi xem đánh bạc không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc

Căn cứ Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017, hành vi đánh bạc bị truy cứu trách nhiệm hình sự là hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức được thua/thắng thua bằng tiền hay hiện vật (vàng, bạc, ô tô, xe máy,...).

Hành vi ngồi xem đánh bạc mà không tham gia đánh bạc, không có sự hơn thua/được thua bằng tiền thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội đánh bạc.

Hai là, hành vi ngồi xem đánh bạc không bị xử lý vi phạm hành chính tại Nghị định 144/2021/NĐ-CP

Khoản Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về các hành vi đánh bạc trái phép bị xử phạt vi phạm hành chính (chưa đến mức bị xử lý hình sự) gồm:

  • Mua các số lô, số đề;

  • Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tổ tôm, tá lả, tú lơ khơ, đá gà, tài xỉu,...hoặc hình thức khác nhưng với mục đích được thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

  • Cá cược được thua bằng tiền trong thi đấu thể thao/vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác (ví dụ cá cược bóng đá,...);

  • Đánh bạc thông qua trò chơi điện tử hoặc bằng máy trái phép;

Từ đó suy ra, ngồi xem đánh bạc không thuộc trường hợp bị xử phạt vi phạm hành chính về tội đánh bạc.

Kết luận: Với câu hỏi ngồi xem đánh bạc có phạm tội không của bạn, căn cứ pháp luật hiện hành, đây là hành vi không vi phạm pháp luật hình sự (không bị truy cứu trách nhiệm hình sự).

Hành vi ngồi xem đánh bạc cũng không bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc trái phép theo Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

Điều này cũng có nghĩa là, thông tin mà bạn nhận được công an sẽ khởi tố cả bạn về hành vi đánh bạc là không chính xác. Bạn chỉ bị khởi tố về tội đánh bạc nếu có hành vi thỏa mãn quy định Điều 321 Bộ luật Hình sự như chúng tôi đã nêu trên.

Ngồi xem đánh bạc có phạm tội không theo Bộ luật Hình sự 2015?Ngồi xem đánh bạc có phạm tội không theo Bộ luật Hình sự 2015?


Thời hạn truy cứu trách nhiệm hình sự tội đánh bạc là bao lâu?

Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là thời hạn do Bộ luật Hình sự quy định mà theo đó, khi hết thời hạn này, người phạm tội đánh bạc không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bạc có thể là 5 năm, 10 năm tùy thuộc tội phạm là ít nghiêm trọng, nghiêm trọng.

Trong đó, dựa trên mức hình phạt cao nhất của khung hình phạt đối với tội phạm đánh bạc để quyết định đây là tội phạm nghiêm trọng, ít nghiêm trọng, rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng. 

Cụ thể căn cứ Điều 9, Điều 27, Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với từng loại tội phạm đánh bạc như sau:

Căn cứ truy cứu trách nhiệm hình sự

Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự

khoản 1 Điều 321 Bộ luật Hình sự (mức phạt tù cao nhất là 3 năm)

5 năm

khoản 2 Điều 321 Bộ luật Hình sự (mức phạt tù cao nhất là 7 năm)

10 năm

Như vậy, thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bạc là 5 năm nếu bị truy cứu trách nhiệm hình sự ở khoản 1 và 10 năm nếu bị truy cứu ở khoản 2 Bộ luật Hình sự.

Tổng kết lại, câu hỏi ngồi xem đánh bạc có phạm tội không, thời hạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội danh đánh bạc là bao lâu mà bạn đang vướng mắc được chúng tôi giải đáp chi tiết như ở trên.

Theo đó, ngồi xem đánh bạc không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, trách nhiệm hành chính. 

Khoảng thời gian bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội danh đánh bạc là 5 năm hoặc 10 năm tương ứng với người phạm tội tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015.

Trên đây là giải đáp thắc mắc của chúng tôi về ngồi xem đánh bạc có phạm tội không​? Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

Nguyễn Văn Việt

Tham vấn bởi: Luật sư Nguyễn Văn Việt

Công ty Luật TNHH I&J - Đoàn luật sư TP. Hà Nội

https://luatdongduong.com.vn/

Có thể bạn quan tâm

X