hieuluat
Chia sẻ email
Chủ Nhật, 25/09/2022
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

Xử lý hình sự đối với tội đánh bạc qua mạng thế nào?

Tội đánh bạc qua mạng bị xử lý thế nào theo Bộ luật Hình sự là một trong những vấn đề được rất nhiều người quan tâm. Bởi trong thời đại công nghệ phát triển, đánh bạc qua mạng đang có chiều hướng gia tăng phức tạp.

Mục lục bài viết
  • Đánh bạc qua mạng là gì?
  • Xử phạt hành chính đánh bạc qua mạng thế nào?
  • Tội đánh bạc qua mạng bị xử lý hình sự ra sao?
Câu hỏi: Tôi thấy hiện nay tình trạng đánh bạc qua mạng biến tướng với nhiều hình thức phức tạp. Vậy cho tôi hỏi việc đánh bạc qua mang sẽ bị xử lý về hành chính lẫn hình sự như thế nào theo quy định hiện nay?

Chào bạn, hiện nay tình trạng đánh bạc qua mạng diễn ra với nhiều hình thức khác nhau, khá phức tạp và kiểm soát. Với hành vi đánh bạc qua mạng, người phạm tội vừa có thể bị xử phạt hành chính cũng như xử lý hình sự tùy tính chất, mức độ vi phạm. Để hiểu hơn về vấn đề này, mời bạn theo dõi nội dung dưới đây của HieuLuat:

Đánh bạc qua mạng là gì?

Theo quy định tại Công văn 196/TANDTC-PC năm 2018 thì tổ chức đánh bạc qua mạng là hành vi sử dụng mạng Internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử để tổ chức đánh bạc trực tuyến.

Và hành vi đánh bạc qua mạng thuộc một trong các hành vi bị nghiêm cấm tại khoản 1 Điều 8 Luật Công nghệ cao 2008. Cụ thể các hành vi cấm tại Điều luật bao gồm:

Tại khoản 1 Điều 8 Luật Công nghệ cao 2008 quy định rõ các hành vi bị nghiêm cấm, trong đó bao gồ các hành vi tổ chức đánh bạc qua mạng như:

- Tổ chức đánh bạc trên mạng Internet qua các trò tôm cua cá, xóc đĩa, tài xỉu,…

- Tổ chức chạy quảng cáo nhằm hướng dẫn người đánh bạc tải các ứng dụng tham gia đánh bạc trực tiếp trên máy tính hoặc điện thoại cá nhân...

toi danh bac qua mang

Xử phạt hành chính đánh bạc qua mạng thế nào?

Về xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc qua mạng, khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021 của Chinh phủ quy định mức phạt tiền từ 1 – 2 triệu đồng. Cụ thể là một trong các hành vi:

Một là, đánh bạc trái phép bằng một trong những hình thức như tá lả, tổ tôm, xóc đĩa, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc bằng các hình thức khác nhưng mục đích là được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật.

Thứ hai là đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép

thứ ba là cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Bên cạnh đó, người có hành vi đánh bạc qua mạng còn bị:

- Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính

- Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp do thực hiện hành vi vi phạm mà có được.

Tội đánh bạc qua mạng bị xử lý hình sự ra sao?

Quy định xử lý hình sự đối với hành vi đánh bạc căn cứ theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”.

- Phạt tù từ 03 - 07 năm nếu hành vi phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

+ Phạm tội có tính chất chuyên nghiệp

+ Tiền/hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên.

+ Phạm tội thông qua việc sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử

+ Tái phạm nguy hiểm.

toi danh bac qua mang

Bên cạnh đó, nếu tổ chức đánh bạc qua mạng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017.

Cụ thể:

Phạt tiền từ 50 – 300 triệu đồng hoặc phạt tù từ 01 - 05 năm nếu người nào có hành vi tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp dưới đây:

- Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên cùng một lúc và có tổng số tiền, hiện vật dùng để đánh bạc trị giá từ 5 triệu đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5 triệu đồng trở lên.

- Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu/quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng để đánh bạc trị giá từ 5 triệu đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng để đánh bạc trị giá từ 5 triệu đồng trở lên;

- Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20 triệu đồng trở lên;

- Có nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; lắp đặt trang thiết bị để phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc hoặc có sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt…

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi về tội tổ chức đánh bạc hoặc tội đánh bạc, hoặc đã bị kết án về tội tổ chức đánh bạc hoặc tội đánh bạc mà còn vi phạm.

Người phạm tội còn có thể bị:

- Phạt tiền từ 20 -100 triệu đồng

- Hoặc tịch thu một phần hay toàn bộ tài sản.

Trên đây là giải đáp liên quan đến vấn đề xử lý tội đánh bạc qua mạng. Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

Lê Ngọc Khánh

Tham vấn bởi: Luật sư Lê Ngọc Khánh

Công ty TNHH luật TGS - Đoàn luật sư TP. Hà Nội

https://tgslaw.vn/

Có thể bạn quan tâm

X