Giải đáp pháp luật trực tuyến
Thứ Ba, 24/05/2022

Xây mới nhà vệ sinh trên đất hộ gia đình có phải xin phép không?

Xin giấy phép xây dựng là điều thường thấy ở nhiều công trình xây dựng. Một số trường hợp được miễn giấy phép. Vậy nếu xây nhà vệ sinh có phải xin phép không?

Câu hỏi: Tôi muốn xây dựng thêm một nhà vệ sinh khoảng 2 mét vuông trên phần đất của gia đình, đất gia đình tôi có chứng nhận quyền sở hữu, không thuộc diện tranh chấp, vậy tôi có phải xin cấp giấy phép xây dựng không? Hồ sơ xin giấy phép gồm những gì và nộp ở đâu? Xin cảm ơn!

Xây nhà vệ sinh có phải xin phép không?

Các công trình khác trước khi xây dựng, chủ đầu tư phải có giấy xin phép xây dựng trừ các trường hợp không phải xin cấp phép xây dựng được quy định tại khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014 thì

- Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên

- Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư

- Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính

- Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình

- Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này

- Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt

- Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình

- Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc

- Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt

- Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa

Do đó, nếu không thuộc trường hợp miễn giấy phép xây dựng nêu trên thì khi xây dựng nhà vệ sinh bạn bắt buộc phải xin phép xây dựng.

Bên cạnh đó, bạn cũng cần lưu ý quy định tại Điều 267 Bộ luật Dân sự 2015, khi xây dựng công trình vệ sinh mà việc sử dụng có khả năng gây ô nhiễm môi trường, bạn phải:

- Xây cách mốc giới một khoảng cách và ở vị trí hợp lý

- Bảo đảm vệ sinh, an toàn

- Không làm ảnh hưởng đến chủ sở hữu bất động sản liền kề và xung quanh.

Tuy nhiên nếu một người chỉ thực hiện sửa chữa nhà vệ sinh, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình mà không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình thì không cần xin cấp giấy phép xây dựng (điểm g khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014)

xay nha ve sinh co phai xin phep

Thủ tục xin giấy phép xây nhà vệ sinh

Để xin giấy phép xây dựng mới nhà vệ sinh bạn cần chuẩn bị hồ sơ căn cứ theo Điều 43 Nghị định 15/2021/NĐ-CP, gồm:

1. Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng

2. Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai

3. Bản vẽ thiết kế xây dựng

Căn cứ Điều 102 Luật Xây dựng 2014, trình tự, thủ tục cấp giấy phép xây dựng công trình thì Ủy ban nhân dân cấp huyện có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng đối với công trình cấp III, cấp IV trên địa bàn do mình quản lý.

Thời gian cấp phép xây dựng: Tối đa là 30 ngày kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ. 

Nếu đến thời hạn cấp giấy phép nhưng cần phải xem xét thêm thì cơ quan cấp giấy phép xây dựng phải thông báo bằng văn bản cho chủ đầu tư biết lý do, đồng thời báo cáo cấp có thẩm quyền quản lý trực tiếp xem xét, chỉ đạo thực hiện, tuy nhiên không được quá 10 ngày kể từ ngày hết hạn theo quy định.

Lệ phí cấp giấy phép xây dựng do Hội đồng nhân dân các tỉnh, thành quy định và có sự khác nhau giữa các tỉnh.

HieuLuat vừa thông tin về việc xây nhà vệ sinh có phải xin phép? Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

>> Xây nhà tạm có phải xin giấy phép không?

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm