hieuluat
Chia sẻ email
Thứ Ba, 20/09/2022
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

Xin giấy phép nâng tầng nhà ở đâu? Thủ tục thế nào?

Xin giấy phép nâng tầng nhà là thực hiện thủ tục gì? Các bước thực hiện ra sao? Nâng tầng nhà có bắt buộc phải xin cấp giấy phép không? … Bài viết dưới đây của HieuLuat sẽ giải đáp những vướng mắc pháp lý liên quan đến giấy phép nâng tầng nhà.

 

Câu hỏi: Xin chào Luật sư, tôi có căn nhà 3 tầng đã hoàn thiện và đưa vào sử dụng từ năm 2018. Trước đây khi xây dựng căn nhà của mình, tôi cũng phải xin cấp giấy phép xây dựng. Nay, tôi muốn nâng tầng lên thành 5 tầng thì có phải xin giấy phép không Luật sư? Nếu phải xin cấp tiếp giấy phép xây dựng thì tôi phải thực hiện như thế nào?

Chào bạn, chúng tôi xin giải đáp vướng mắc của bạn về vấn đề xin giấy phép nâng tầng nhà và thủ tục xin giấy phép nâng tầng nhà như sau:

Nâng tầng nhà có phải xin giấy phép không?

Nâng tầng nhà là từ được sử dụng để mô tả việc thay đổi số tầng của nhà ở từ thấp thành cao hơn, trong trường hợp của bạn là việc thay đổi số tầng của nhà ở từ 3 tầng thành 5 tầng.

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi hiểu rằng khu vực xây dựng nhà ở của bạn là khu vực phải xin cấp giấy phép xây dựng trước khi thi công công trình. Việc nâng tầng nhà của bạn phải xin cấp giấy phép xây dựng nếu không thuộc trường hợp được miễn theo quy định tại khoản 30 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi 2020:

2. Các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng gồm:

d) Công trình sửa chữa, cải tạo bên trong công trình hoặc công trình sửa chữa, cải tạo mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; nội dung sửa chữa, cải tạo không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng đến an toàn kết cấu chịu lực của công trình, phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, yêu cầu về an toàn phòng, chống cháy, nổ và bảo vệ môi trường;

e) Công trình xây dựng nằm trên địa bàn hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên, công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị phù hợp với quy hoạch xây dựng hoặc quy hoạch có tính chất kỹ thuật, chuyên ngành đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

g) Công trình xây dựng đã được cơ quan chuyên môn về xây dựng thông báo kết quả thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở đủ điều kiện phê duyệt thiết kế xây dựng và đáp ứng các điều kiện về cấp giấy phép xây dựng theo quy định của Luật này;

h) Nhà ở riêng lẻ có quy mô dưới 07 tầng thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị, dự án đầu tư xây dựng nhà ở có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

i) Công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng lẻ ở nông thôn có quy mô dưới 07 tầng và thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; công trình xây dựng cấp IV, nhà ở riêng lẻ ở miền núi, hải đảo thuộc khu vực không có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng; trừ công trình, nhà ở riêng lẻ được xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa;

Đây là các trường hợp pháp luật cho phép việc sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ không cần phải xin giấy phép xây dựng.

Khi thay đổi số tầng của nhà ở, dưới góc độ kỹ thuật, công trình nhà ở của bạn đã có sự thay đổi an toàn kết cấu chịu lực, đồng thời, kết hợp thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi nhận định vẫn có thể phát sinh 2 tình huống sau đây:

Tình huống 1: Bạn không cần xin cấp giấy phép xây dựng (là loại giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ)

Đây là khi sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ thuộc một trong những trường hợp sau đây:

+ Nhà ở riêng lẻ của bạn có vị trí nằm trên địa giới hành chính của hai tỉnh, phù hợp quy hoạch xây dựng, quy hoạch có tính chất kỹ thuật, chuyên ngành đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt;

+ Nhà ở riêng lẻ cần sửa chữa, cải tạo của bạn thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị hoặc nằm trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt;

+ Nhà ở cần sửa chữa của bạn thuộc khu vực nông thôn/hoặc khu vực miền núi, hải đảo mà không có quy hoạch đô thị hoặc quy hoạch xây dựng khu chức năng hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được phê duyệt (trừ trường hợp nhà ở riêng lẻ của bạn nằm trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa theo quy định pháp luật);

Tình huống 2: Bạn phải xin cấp giấy phép xây dựng trước khi thi công (là loại giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ)

Đây là việc bạn tiến hành sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ không thuộc một trong những trường hợp được miễn cấp giấy phép xây dựng như chúng tôi đã nêu ở trên.

Như vậy, do thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi còn thiếu nên căn cứ quy định pháp luật hiện hành, vẫn có thể phát sinh cả hai trường hợp bạn phải xin cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ hoặc không cần phải xin cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ.

xin giay phep nang tang nha


Thủ tục xin giấy phép nâng tầng nhà thế nào?

Thủ tục xin cấp giấy phép nâng tầng nhà là giấy phép xây dựng có nội dung về sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ. Điều 102 Luật Xây dựng 2014 quy định trình tự, thủ tục cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ như sau:

Bước 1: Chủ sở hữu nhà ở riêng lẻ chuẩn bị 02 bộ hồ sơ và nộp tại Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi có nhà ở

Điều 96 Luật Xây dựng 2014, Điều 47 Nghị định 15/2021/NĐ-CP quy định tài liệu, giấy tờ phải có trong hồ sơ yêu cầu cấp giấy phép xây dựng gồm:

+ Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng được chủ sở hữu nhà ở lập, ký theo mẫu số 01 Phụ lục II ban hành tại Nghị định 15/2021/NĐ-CP;

+ Sổ hồng đã cấp (bản sao y)/ hoặc giấy phép xây dựng đã cấp cho chủ sở hữu nhà ở riêng lẻ;

+ Bản vẽ, ảnh chụp hiện trạng của nhà ở, của công trình lân cận trước khi sửa chữa, cải tạo (Lưu ý: Ảnh chụp phải có kích thước tối thiểu là 10 x 15 cm);

Ngoài ra, chủ sở hữu nhà ở riêng lẻ còn cần chuẩn bị thêm giấy tờ sau: 

+ Giấy ủy quyền được công chứng/chứng thực nếu chủ sở hữu nhà ở không tự mình thực hiện thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng;

+ Giấy tờ nhân thân, giấy tờ chứng minh nơi ở hợp pháp (bản sao y);

Sau khi chuẩn bị đầy đủ giấy tờ, tài liệu, chủ sở hữu nhà ở riêng lẻ nộp cho bộ phận tiếp nhận hồ sơ của Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi có nhà ở.

Bước 2: Ủy ban nhân dân cấp huyện xem xét, giải quyết yêu cầu cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ

Tại đây, cơ quan có thẩm quyền thực hiện các công việc chuyên môn:

+ Kiểm tra hồ sơ, thẩm định hồ sơ, thẩm định yêu cầu cấp giấy phép xây dựng trên thực địa;

+ Thông báo sửa chữa, bổ sung hồ sơ trong trường hợp có sai sót hoặc còn thiếu;

+ Đề nghị cơ quan có liên quan khác cho ý kiến về việc cấp giấy phép xây dựng (nếu cần);

+ Quyết định cấp giấy phép xây dựng là giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ;

Bước 3: Chủ sở hữu nhà ở riêng lẻ nộp phí cấp giấy phép xây dựng (nếu có) và nhận kết quả

Trong trường hợp đủ điều kiện cấp giấy phép xây dựng là giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ, chủ sở hữu nhà ở có trách nhiệm đóng tiền phí cấp giấy phép xây dựng theo thông báo.

Chủ sở hữu nhà ở riêng lẻ nhận kết quả là giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở riêng lẻ theo giấy hẹn khi đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính.

Như vậy, trong trường hợp phải xin giấy phép xây dựng, chủ sở hữu nhà ở phải tiến hành theo trình tự các bước như chúng tôi đã nêu trên.

Trên đây là giải đáp về Xin giấy phép nâng tầng nhà, nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

>> Các trường hợp không phải xin giấy phép xây dựng là gì?

>> Xây nhà xong mới xin giấy phép xây dựng có được không?

Nguyễn Văn Việt

Tham vấn bởi: Luật sư Nguyễn Văn Việt

Công ty Luật TNHH I&J - Đoàn luật sư TP. Hà Nội

https://luatdongduong.com.vn/

Có thể bạn quan tâm