Giải đáp pháp luật trực tuyến
Thứ Năm, 13/01/2022

Ép nhân viên trực Tết có vi phạm pháp luật? Bị phạt thế nào?

Trực Tết được hiểu là làm thêm giờ vào ngày Tết. Nhiều doanh nghiệp vẫn có quy định này đối với nhân viên. Tuy nhiên nếu ép nhân viên trực Tết mà không được sự đồng ý, liệu có bị phạt?

Mục lục bài viết
  • Sử dụng người lao động làm thêm giờ phải được sự đồng ý
  • Ép nhân viên trực Tết bị phạt thế nào?
  • Mức lương cho người lao động làm thêm dịp Tết
Câu hỏi: Cho tôi hỏi, trong trường hợp công ty ép người lao động phải trực Tết nhưng người lao động không đồng ý thì công ty có bị phạt không? Và phạt thế nào?

Sử dụng người lao động làm thêm giờ phải được sự đồng ý

Căn cứ theo điểm b khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động năm 2019, dịp Tết Âm lịch người lao động được nghỉ làm việc 5 ngày và hưởng nguyên lương.

Năm nay, tại Công văn số 245/VPCP-KGVX, Phó Thủ tướng Vũ Đức Đam đã đồng ý với đề nghị của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội về đề xuất thời gian nghỉ Tết Nguyên đán Nhâm Dần.

Theo đó, người lao động sẽ được nghỉ 05 ngày, hưởng nguyên lương từ ngày 31/01/2022 đến hết ngày 04/02/2022.

Về việc sử dụng người lao động làm thêm giờ được quy định tại Điều 107 Bộ luật Lao động và yêu cầu đáp ứng các điều kiện:

- Được sự đồng ý của người lao động;

- Số giờ làm thêm của người lao động không vượt quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày; Nếu áp dụng quy định thời giờ làm việc bình thường theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 40 giờ trong 01 tháng;

- Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 200h/năm, trừ các trường hợp quy định.

Như vậy, có thể thấy, một trong những điều kiện cần khi người sử dụng lao động muốn người lao động làm thêm giờ cần phải có sự đồng ý của người lao động.

Và công ty ép người lao động làm thêm giờ, làm vào ngày nghỉ lễ, Tết là vi phạm quy định pháp luật về lao động và hành vi này sẽ bị xử phạt.

Theo Thông tư 18/2021/TT-BLĐTBXH, từ ngày 01/02/2022, tổng số giờ làm thêm trong một năm đối với người lao động làm các công việc sản xuất có tính thời vụ, công việc gia công theo đơn đặt hàng không quá 300 giờ.

ep nhan vien truc tet bi phat the nao

Ép nhân viên trực Tết bị phạt thế nào?

Căn cứ Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP, trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân có thể bị xử phạt vì các hành vi sau:

- Phạt tiền từ 2 – 5 triệu đồng, nếu:

Người sử dụng lao động không bảo đảm cho người lao động nghỉ trong giờ làm việc, nghỉ chuyển ca, nghỉ về việc riêng, nghỉ không hưởng lương đúng quy định.

- Phạt tiền từ 10 – 20 triệu đồng, nếu:

Người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ hằng năm hoặc nghỉ lễ, Tết.

- Phạt tiền từ 20 – 25 triệu đồng, nếu:

Người sử dụng lao động có hành vi huy động người lao động làm thêm giờ mà không được sự đồng ý của người lao động, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác

Ngoài ra, sẽ phạt tiền người sử dụng lao động khi huy động người lao động làm thêm giờ vượt quá số giờ quy định hoặc quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần theo một trong các mức sau đây:

Từ 5 - 10 triệu đồng nếu vi phạm từ 1 - 10 lao động

Từ 10 - 20 triệu đồng nếu vi phạm từ 11 - 50 lao động

Từ 20 - 40 triệu đồng nếu vi phạm từ 51 - 100 lao động

Từ 40 - 60 triệu đồng nếu vi phạm từ 101 - 300 lao động

Từ 60 - 75 triệu đồng nếu vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

Lưu ý: Các mức phạt trên chỉ áp dụng với người sử dụng lao động là cá nhân, với người sử dụng lao động là tổ chức thì mức phạt sẽ áp dụng mức phạt gấp đôi.

Mức lương cho người lao động làm thêm dịp Tết

Tiền lương của người lao động khi làm thêm giờ và ngày nghỉ lễ, Tết được quy định tại Điều 98 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động làm thêm giờ vào những ngày nghỉ lễ, Tết sẽ được hưởng lương như sau:

- Được trả thêm ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày nếu làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm khi đi làm vào ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương,

- Được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường nếu người lao động làm việc vào ban đêm.

Bên cạnh đó, nếu người lao động làm thêm giờ vào ban đêm ngoài được trả thêm lương như trên còn trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, Tết.

Hieuluat vừa có những thông tin giải đáp về vấn đề ép nhân viên trực Tết bị phạt thế nào? Nếu còn thắc mắc, hãy để lại câu hỏi để chúng tôi hỗ trợ bạn hoặc gọi đến hotline  19006199 để được tư vấn.

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm