hieuluat
Chia sẻ email
Thứ Ba, 10/01/2023
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

Các trường hợp vượt đèn đỏ mà không bị phạt mới nhất 2023

Vượt đèn đỏ mà không bị phạt được áp dụng cho những trường hợp nào? Mức phạt áp dụng đối với hành vi vượt đèn đỏ hiện nay là bao nhiêu? HieuLuat giải đáp chi tiết như dưới đây.

Mức phạt khi vượt đèn đỏ 2023 là bao nhiêu?

Câu hỏi: Chào Luật sư, năm 2023, mức phạt khi vượt đèn đỏ của người tham gia giao thông là bao nhiêu? Có tăng không?

Theo quy định tại Điều 10 Luật Giao thông đường bộ 2008, khi tham gia giao thông, các phương tiện phải chấp hành theo tín hiệu của người điều khiển giao thông, tín hiệu đèn giao thông, vạch kẻ đường, cọc tiêu hoặc tường bảo vệ, rào chắn.

Không chấp hành tín hiệu đèn giao thông là một trong những lỗi vi phạm rất thông dụng mà nhiều người tham gia giao thông thường xuyên gặp phải nhưng không phải ai cũng biết rõ về mức phạt, hình thức xử phạt bổ sung được áp dụng.

Hiện nay, mức phạt áp dụng đối với người điều khiển phương tiện giao thông vượt đèn đỏ (không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông) được thực hiện theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP.

Mức phạt này tối đa là 6 triệu đồng đối với người điều khiển phương tiện là xe ô tô, 1 triệu đồng đối với xe mô tô, 3 triệu đồng với xe máy chuyên dùng, 200.000 đồng với xe thô sơ.

Người vi phạm còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe có thời hạn từ 1 - 3 tháng. 

Cụ thể mức phạt, trường hợp bị phạt, loại phương tiện bị phạt, hình thức xử phạt bổ sung như sau:

Người điều khiển phương tiện vi phạm

Xe ô tô

Xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), xe tương tự xe mô tô và tương tự xe gắn máy

Máy kéo, xe máy chuyên dùng

Xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), xe thô sơ khác

Mức phạt tiền

4 - 6 triệu đồng

800.000 đồng - 1 triệu đồng

2 triệu - 3 triệu đồng

100.000 đồng - 200.000 đồng

Hình thức xử phạt bổ sung

Tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng 

  • Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo) từ 1- 3 tháng;

  • Tước quyền sử dụng chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 1 - 3 tháng;

-/-

Căn cứ pháp lý

điểm đ khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP

điểm g khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP

điểm d khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, khoản 10 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP

khoản 2 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP

Như vậy, mức phạt khi vượt đèn đỏ là khác nhau cho từng trường hợp.

Theo đó, người điều khiển phương tiện giao thông là xe ô tô vượt đèn đỏ sẽ phải chịu mức phạt cao nhất (tối đa 6 triệu), và mức phạt áp dụng đối với xe đạp, xe thô sơ khác, xe đạp máy là thấp nhất (tối đa là 200.000 đồng).

Ngoài những trường hợp vượt đèn đỏ mà không bị phạt được chúng tôi trình bày dưới đây, người điều khiển phương tiện giao thông sẽ bị lập biên bản, xử phạt với mức tiền như trên.

Có 9 trường hợp vượt đèn đỏ mà không bị phạt

Có 9 trường hợp vượt đèn đỏ mà không bị phạt


Năm 2023, những trường hợp nào vượt đèn đỏ mà không bị phạt?

Câu hỏi: Xin chào HieuLuat, tôi thấy có nhiều trường hợp người điều khiển phương tiện giao thông không bị xử phạt vi phạm khi vượt đèn đỏ.

Mong Luật sư giải đáp cụ thể đó là những trường hợp nào? Trân trọng cảm ơn.

Điều 11 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định, không xử phạt vi phạm hành chính đối với các trường hợp người điều khiển phương tiện giao thông vượt đèn đỏ như sau:

  • Người điều khiển phương tiện giao thông vượt đèn đỏ trong tình thế cấp thiết;

  • Người điều khiển phương tiện giao thông vượt đèn đỏ trong trường hợp phòng vệ chính đáng;

  • Người điều khiển phương tiện giao thông vượt đèn đỏ do sự kiện bất ngờ;

  • Người điều khiển phương tiện giao thông vượt đèn đỏ do sự kiện bất khả kháng;

  • Người điều khiển phương tiện giao thông vượt đèn đỏ không có năng lực trách nhiệm hành chính (là người thực hiện hành vi vi phạm khi đang mắc bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức/hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình);

  • Người điều khiển phương tiện giao thông vượt đèn đỏ chưa đủ tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính (người dưới 14 tuổi hoặc người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thực hiện hành vi vi phạm do vô ý);

  • Người điều khiển phương tiện giao thông vượt đèn đỏ theo sự phân luồng, hướng dẫn của người điều khiển giao thông (cảnh sát giao thông...);

  • ​Thuộc trường hợp điều khiển xe ưu tiên, xe đi làm nhiệm vụ: Ví dụ xe cứu thương, xe chữa cháy,...;

  • Ngoài ra, người điều khiển phương tiện giao thông được quyền rẽ phải mà không phải dừng lại khi có đèn đỏ nếu:

    • Có đèn xanh báo hiệu ưu tiên rẽ phải (đèn phụ, hình mũi tên, lắp phía dưới cột đèn giao thông);

    • Có biển báo giao thông cho phép các xe được rẽ phải khi đèn đỏ;

    • Có vạch mắt võng (vạch kẻ đường màu vàng, đan xen với nhau, xuất hiện ở làn xe trong cùng của đường đi) (trong khu vực vạch đường này, các xe bắt buộc rẽ phải, không được phép đi thẳng hoặc dừng đỗ);

Như vậy, có 09 trường hợp nêu trên, người điều khiển phương tiện giao thông vẫn có thể được vượt đèn đỏ mà không bị phạt.

Hay, người điều khiển phương tiện giao thông không bị lập biên bản, không bị xử phạt hành chính về lỗi không chấp hành đèn tín hiệu giao thông nếu là trường hợp được pháp luật quy định không bị xử phạt vi phạm hành chính nêu trên.

Trên đây là giải đáp thắc mắc của chúng tôi về vượt đèn đỏ mà không bị phạt, nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ.

Lê Ngọc Khánh

Tham vấn bởi: Luật sư Lê Ngọc Khánh

Công ty TNHH luật TGS - Đoàn luật sư TP. Hà Nội

https://tgslaw.vn/

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

X