hieuluat
Chia sẻ email
Thứ Bảy, 21/09/2019
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

Không mua bảo hiểm xe máy có bị phạt không?

Thực tế, bảo hiểm xe máy không có nhiều ảnh hưởng tới việc tham gia giao thông của chủ phương tiện, chính vì vậy mà nhiều người đã bỏ qua nghĩa vụ này.

Điều kiện tham gia giao thông của các phương tiện

Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 nêu rõ các điều kiện của người điều khiển ô tô, xe máy hay các loại phương tiện tương tự khác phải đáp ứng được khi tham gia giao thông. Cụ thể:

- Đủ độ tuổi, sức khoẻ:

+ Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

+ Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

+ Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

+ Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 - 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

+ Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

+ Tối đa 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam nếu lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi.

- Có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

- Khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ:

+ Đăng ký xe;

+ Giấy phép lái xe;

+ Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường;

+ Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Như vậy, có thể thấy, một trong những loại giấy tờ bắt buộc phải có và bắt buộc phải đem theo khi đi trên đường đó là giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe.

Do đó, bất cứ ai là chủ sở hữu xe máy đều có trách nhiệm mua loại bảo hiểm này. Trường hợp không mua mà bị cảnh sát giao thông kiểm tra thì chủ xe sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Không mua bảo hiểm xe máy có bị phạt không?

Có bắt buộc phải mua bảo hiểm xe máy?
 

Không mua bảo hiểm xe máy có bị phạt không?

Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, nếu không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực thì người điều khiển xe sẽ bị phạt với mức:

- Phạt tiền từ 80.000 - 120.000 đồng khi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy;

- Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng khi điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

Xem thêm:

Đeo tai nghe khi đi xe máy có bị phạt không?

Mua xe máy không giấy tờ bị xử phạt thế nào?

hieuluat.vn

Có thể bạn quan tâm

X