hieuluat
Chia sẻ email
Thứ Sáu, 26/04/2019
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

Người giúp việc có được nghỉ ngày lễ 30/4 và 1/5?

Năm nay, dịp lễ 30/4 và 1/5, cán bộ, công chức, viên chức được nghỉ đến… 5 ngày. Thế nhưng, gần đây trên nhiều diễn đàn về người giúp việc, các “chủ nhà” vẫn đang tranh cãi có hay không cho người giúp việc nghỉ dịp lễ này.

Người giúp việc có được nghỉ ngày lễ 30/4 và 1/5?

Người giúp việc có được nghỉ ngày lễ 30/4 và 1/5?
 

Hiện nay, các quy định về việc nghỉ hằng năm, nghỉ lễ tết của người giúp việc được quy định cụ thể tại Nghị định 27/2014/NĐ-CP. Theo đó, người lao động sẽ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày nghỉ lễ, tết theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Lao động, cụ thể:

- Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 1/1 dương lịch);

- Tết Âm lịch 05 ngày;

- Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30/4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 1/5 dương lịch);

- Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 2/9 dương lịch);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10/3 âm lịch).

Như vậy, nghỉ dịp lễ 30/4 và 1/5 là một trong những quyền lợi chính đáng của người giúp việc gia đình. Gia đình nào không cho người giúp việc nghỉ lễ hoặc cho nghỉ nhưng trừ lương là hành vi trái luật.

Tuy nhiên, để được áp dụng quy định này, lao động là người giúp việc gia đình phải là người lao động làm thường xuyên các công việc trong gia đình chứ không phải giúp việc làm việc theo giờ hay theo ngày.

Xem thêm:

Thuê giúp việc gia đình: Đơn giản nhưng dễ sai luật

hieuluat.vn

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

X