Giải đáp pháp luật trực tuyến
Thứ Tư, 29/09/2021

Quy định lắp đặt biển hiệu thế nào? Vi phạm bị xử phạt ra sao?

Biển hiệu được xem là biểu tượng, là bộ mặt một công ty. Biển hiệu có vai trò quảng bá thương hiệu công ty đến với khách hàng. Việc lắp đặt hay treo dán biển hiệu không phải xin phép, tuy nhiên phải tuân thủ những quy định. Cụ thể là gì?

Câu hỏi: Quy định mới nhất về biển hiệu như thế nào? Vi phạm trong lắp đặt biển hiệu bị xử phạt ra sao?

Các quy định về biển hiệu hiện nay thế nào?

Điều 23 Nghị định 103/2009/NĐ-CP quy định về mỹ quan, chữ viết, vị trí và nội dung... biển hiệu như sau:

Mỹ quan, chữ viết

- Biển hiệu phải bảo đảm mỹ quan

- Phải được viết bằng chữ Việt Nam

 Nếu muốn thể hiện tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế, tên, chữ nước ngoài phải ghi ở phía dưới, kích thước nhỏ hơn chữ Việt Nam.

Vị trí biển hiệu

- Chỉ được viết, đặt sát cổng, hoặc mặt trước của trụ sở hoặc nơi kinh doanh của tổ chức, cá nhân

- Mỗi cơ quan, tổ chức chỉ được viết, đặt 01 biển hiệu tại cổng

- Tại trụ sở hoặc nơi kinh doanh độc lập với tổ chức, cá nhân khác: chỉ viết, đặt 01 biển hiệu ngang và không quá 02 biển hiệu dọc.

Nội dung biển hiệu gồm:

- Tên của cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có)

- Tên gọi đầy đủ bằng chữ Việt Nam tương ứng với quyết định thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do cơ quan có thẩm quyền cấp

- Loại hình của doanh nghiệp hoặc hợp tác xã

- Ngành nghề, lĩnh vực kinh doanh chính (với các cơ sở sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ)

- Địa chỉ giao dịch, số điện thoại liên hệ (nếu có)

- Trên biển hiệu được thể hiện biểu tượng (còn gọi là logo) đã đăng ký với cơ quan có thẩm quyền và diện tích logo không quá 20% diện tích biển hiệu.

Ngoài ra, không được thể hiện thông tin, hình ảnh quảng cáo cho bất cứ loại hàng hóa, dịch vụ nào.  

Kích thước biển hiệu công ty doanh nghiệp

Theo Điều 34 Luật Quảng Cáo 2012, kích thước biển hiệu phải tuân thủ các quy định:

- Đối với biển hiệu ngang: chiều cao tối đa là 02 m, chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà

- Đối với biển hiệu dọc: chiều ngang tối đa là 01 m, chiều cao tối đa là 04 m nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

Bên cạnh đó, biển hiệu không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả. Biển hiệu cũng không được lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng.

Việc đặt biển hiệu phải tuân thủ các quy định và quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền ban hành.

quy dinh ve bien hieu

Vi phạm quy định về biển hiệu, xử phạt thế nào?

Điều 48 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định các mức xử phạt vi phạm liên quan đến biển hiệu như sau:

1. Phạt tiền từ 5 – 10 triệu đồng đối với một trong các hành vi:

- Không thể hiện đầy đủ tên cơ quan chủ quản trực tiếp trên biển hiệu hoặc tên cơ sở sản xuất kinh doanh theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc địa chỉ, điện thoại

- Sử dụng biển hiệu có kích thước không đúng theo quy định.

2. Phạt tiền từ 10 – 15 triệu đồng đối với một trong các hành vi:

- Ghi không đúng hoặc không đầy đủ tên gọi bằng tiếng Việt trên biển hiệu

- Không viết bằng chữ tiếng Việt, chỉ viết bằng chữ tiếng nước ngoài trên biển hiệu

- Thể hiện tên riêng, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng chữ nước ngoài ở phía trên tên bằng chữ tiếng Việt trên biển hiệu

- Thể hiện tên gọi, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng chữ tiếng nước ngoài có khổ chữ quá 3/4 khổ chữ tiếng Việt trên biển hiệu

- Chiều cao của biển hiệu dọc vượt quá chiều cao của tầng nhà, nơi đặt biển hiệu.

3. Phạt tiền từ 15 – 20 triệu đồng đối với một trong các hành vi treo, dựng, đặt, gắn biển hiệu:

 - Che chắn không gian thoát hiểm, cứu hỏa;

- Lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng;

- Làm mất mỹ quan.

Ngoài việc xử phạt hành chính số tiền theo từng hành vi vi phạm, thì biển hiệu vi phạm trong các trường hợp trên cũng buộc phải tháo dỡ.

Trên đây là giải đáp liên quan đến quy định về biển hiệu. Nếu còn vướng mắc, bạn vui lòng gửi câu hỏi cho chúng tôi để được hỗ trợ.

Có thể bạn quan tâm