hieuluat
Chia sẻ email
Thứ Hai, 06/02/2023
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

Không có sổ, được mua bán đất là di sản thừa kế không?

Chuyển nhượng đất là di sản thừa kế theo những bước nào? Nếu đất là di sản thừa kế không có sổ đỏ thì có được phép chuyển nhượng không? HieuLuat giải đáp chi tiết trong bài viết dưới đây.

 

Câu hỏi: Chào Luật sư, chúng tôi dự định nhận chuyển nhượng đất từ một gia đình người quen.

Tuy nhiên, theo thông tin mà chúng tôi được biết thì diện tích đất này chưa có sổ.

Xin hỏi, đất là di sản thừa kế chưa có sổ được phép chuyển nhượng không?

Nếu được thì thủ tục chuyển nhượng như thế nào?

Xin chào bạn, với những vướng mắc xoay quanh vấn đề thủ tục, điều kiện chuyển nhượng đất là di sản thừa kế chưa có sổ đỏ mà bạn đang quan tâm, chúng tôi giải đáp như sau:

Thủ tục chuyển nhượng đất là di sản thừa kế thế nào?

Thủ tục chuyển nhượng đất là di sản thừa kế được thực hiện giống như những trường hợp chuyển nhượng đất thông thường khác.

Tức là, tại thời điểm chuyển nhượng, thửa đất, các bên phải đảm bảo các điều kiện chuyển nhượng theo quy định tại Điều 188 Luật Đất đai 2013.

Theo quy định của pháp luật đất đai hiện hành, việc chuyển nhượng đất được lập thành hợp đồng có công chứng/chứng thực, trừ trường hợp một trong các bên là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản.

Sau khi ký kết hợp đồng, các bên tiến hành nộp hồ sơ, làm thủ tục sang tên, hoàn thành nghĩa vụ tài chính và nhận kết quả đã được xác nhận biến động.

Chi tiết các bước thực hiện như sau: 

Bước 1: Ký hợp đồng chuyển nhượng

  • Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là di sản thừa kế được thực hiện sau khi những người thừa kế đã được cấp giấy chứng nhận;

  • Chi tiết hơn thì đây là thủ tục nhận thừa kế đất chưa có sổ đỏ;

  • Những người thừa kế có tên trên sổ đỏ là những người được định đoạt việc mua bán đất theo quy định;

  • Các bên lựa chọn việc ký kết hợp đồng tại văn phòng công chứng/phòng công chứng hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất;

Bước 2: Sang tên sổ đỏ/đăng ký biến động đất đai

  • Trong khoảng thời gian 30 ngày, kể từ ngày ký hợp đồng có công chứng, chứng thực, bên có trách nhiệm đăng ký sang tên theo thỏa thuận phải nộp hồ sơ đề nghị sang tên tại cơ quan có thẩm quyền;

  • Thông thường, hồ sơ các bên cần chuẩn bị gồm:

    • Hợp đồng chuyển nhượng (bản chính);

    • Sổ đỏ (bản chính);

    • Hồ sơ về nhân thân của hai bên (bản sao y);

    • Đơn 09/ĐK - đơn đăng ký biến động đất đai;

    • Tờ khai lệ phí trước bạ, tờ khai thuế thu nhập cá nhân và tờ khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp (nếu có);

    • Văn bản ủy quyền (nếu có);

    • Giấy tờ chứng minh thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân (nếu có);

Bước 3: Nộp thuế phí và nhận kết quả

  • Các bên có nghĩa vụ hoàn thành nghĩa vụ tài chính theo thông báo từ cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, ví dụ như lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân, phí thẩm định hồ sơ, lệ phí cấp giấy chứng nhận…;

  • Theo ngày hẹn trả kết quả, các bên nộp lại hóa đơn/biên lai đã đóng nộp thuế phí tại cơ quan tiếp nhận hồ sơ để nhận sổ đỏ đã được xác nhận biến động;

Như vậy, thủ tục chuyển nhượng đất là di sản thừa kế được tiến hành theo các bước như chúng tôi đã trình bày ở trên.

Đối chiếu với những phân tích của chúng tôi và tùy thuộc hồ sơ của bạn đang ở giai đoạn nào để bạn có cách xử lý phù hợp cho mình.

Điều kiện, thủ tục chuyển nhượng đất là di sản thừa kế
Điều kiện, thủ tục chuyển nhượng đất là di sản thừa kế


Không có sổ, được chuyển nhượng đất là di sản thừa kế không?

Chuyển nhượng đất là di sản thừa kế cũng giống như việc chuyển nhượng các loại đất thông thường khác.

Trong đó, điều kiện chuyển nhượng được tuân thủ theo quy định tại Điều 188 Luật Đất đai 2013, chi tiết bao gồm:

  • Thửa đất chuyển nhượng phải được cấp sổ đỏ/giấy chứng nhận mang tên bên bán;

  • Đất không có tranh chấp (không nằm trong bất kỳ vụ việc khiếu nại/khởi kiện nào), trong thời hạn sử dụng đất;

  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án theo quy định pháp luật;

Đối chiếu quy định trên, suy ra, đất là di sản thừa kế chưa có sổ đỏ thì không được phép chuyển nhượng/mua bán.

Nói cách khác, để được chuyển nhượng, những người thừa kế phải tiến hành thủ tục nhận thừa kế/kê khai, sang tên sổ đỏ theo trình tự luật định.

Sau khi sổ đỏ đã được mang tên của những người thừa kế thì các bên trong giao dịch mua bán thực hiện thủ tục mua bán, sang tên đất theo trình tự các bước mà chúng tôi nêu ở phần trên.

Kết luận: Pháp luật cho phép chuyển nhượng đất là di sản thừa kế khi bên bán/bên chuyển nhượng (những người được nhận thừa kế) đã được cấp sổ đỏ/đã được cấp giấy chứng nhận.

Vậy nên, bên bán (những người được nhận thừa kế) phải làm thủ tục nhận thừa kế, xin cấp sổ đỏ lần đầu cho thửa đất trước khi tiến hành mua bán.

Trên đây giải đáp về chuyển nhượng đất là di sản thừa kế, nếu còn thắc mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ, giải đáp sớm nhất.

Nguyễn Văn Việt

Tham vấn bởi: Luật sư Nguyễn Văn Việt

Công ty Luật TNHH I&J - Đoàn luật sư TP. Hà Nội

https://luatdongduong.com.vn/

Có thể bạn quan tâm

X