hieuluat
Chia sẻ email
Thứ Sáu, 13/01/2023
Theo dõi Hiểu Luật trên google news

Thừa kế đất đai từ bố mẹ: Điều kiện, thủ tục, chi phí thế nào?

Quyền thừa kế đất của bố mẹ được thực hiện ra sao theo quy định pháp luật 2023? Con riêng của bố có được nhận thừa kế không? Thủ tục nhận thừa kế thế nào? HieuLuat giải đáp chi tiết trong bài viết phía dưới.

 

Mục lục bài viết
  • Điều kiện, thủ tục nhận quyền thừa kế đất của bố mẹ 2023 thế nào?
  • Điều kiện nhận quyền thừa kế đất đai khi bố mẹ mất là gì?
  • Thủ tục nhận thừa kế đất đai của bố mẹ ra sao?
  • Luật thừa kế đất đai của bố mẹ đang được áp dụng là luật nào?
  • Luật thừa kế đất đai khi bố mẹ chết có cho phép con riêng nhận tài sản không?

Điều kiện, thủ tục nhận quyền thừa kế đất của bố mẹ 2023 thế nào?

Câu hỏi: Chào luật sư, tôi có vấn đề về đất đai mong được hỗ trợ như sau:

Bố mẹ tôi trước khi mất có để lại tài sản là thửa đất đã được cấp sổ mang tên của họ.

Bố mẹ tôi có tất cả 3 anh em, tôi là út, trước tôi là 1 anh, 1 chị.

Xin hỏi Luật sư, điều kiện, thủ tục để tôi được quyền nhận thừa kế đất của bố mẹ là gì?

Có gì thay đổi so với năm 2022 không?

Bố mẹ tôi mất cách đây được gần 10 năm.

Ông bà nội, ông bà ngoại của tôi đã mất trước cha mẹ tôi khá lâu.

Điều kiện nhận quyền thừa kế đất đai khi bố mẹ mất là gì?

Căn cứ Điều 609 Bộ luật Dân sự 2015, việc nhận thừa kế được thực hiện theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Do bạn không nói rõ thông tin nên có thể phát sinh 2 trường hợp:

Trường hợp 1: Nhận thừa kế theo di chúc

Nếu trước khi mất, cha mẹ bạn để lại di chúc và di chúc này là hợp pháp, có hiệu lực pháp luật theo Điều 643 Bộ luật Dân sự.

  • Lúc này, để được nhận thừa kế theo di chúc thì bạn cần đảm bảo các điều kiện sau:

  • Là người được cha, mẹ bạn cho nhận một phần tài sản theo di chúc;

  • Không là người bị truất quyền thừa kế và phải là người có tên trong di chúc;

  • Là người còn sống tại thời điểm chia thừa kế;

  • Không từ chối nhận di sản;

Ngoài ra, tài sản được chia theo di chúc cũng cần đáp ứng yêu cầu:

  • Còn tồn tại vào thời điểm chia thừa kế;

  • Di sản thừa kế đủ điều kiện được phân chia theo pháp luật đất đai;

Trường hợp 2: Nhận thừa kế theo pháp luật

Điều kiện để được nhận di sản thừa kế theo pháp luật của bạn là:

  • Là người thuộc hàng thừa kế theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015;

  • Không thuộc trường hợp không được quyền hưởng di sản theo Điều 621 của Bộ luật này;

  • Tại thời điểm phân chia di sản, bạn không từ chối nhận di sản thừa kế;

Tương tự điều kiện đối với tài sản thừa kế phân chia theo pháp luật gồm:

  • Còn tồn tại vào thời điểm chia thừa kế;

  • Thỏa mãn điều kiện là di sản thừa kế theo pháp luật (Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP);

Như vậy, điều kiện để bạn có quyền thừa kế đất của bố mẹ trong hai trường hợp thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật được chúng tôi trình bày ở trên.

Thủ tục để nhận thừa kế tài sản này chúng tôi xin giải đáp ở phần dưới.

Đối tượng được quyền thừa kế đất của bố mẹ 2023 có thể theo di chúc hoặc theo pháp luật
Đối tượng được quyền thừa kế đất của bố mẹ 2023 có thể theo di chúc hoặc theo pháp luật


Thủ tục nhận thừa kế đất đai của bố mẹ ra sao?

Trước hết, người được nhận tài sản thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật phải lập văn bản thỏa thuận phân chia/khai nhận di sản thừa kế theo quy định.

Căn cứ khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013, văn bản thỏa thuận phân chia/khai nhận di sản phải được công chứng theo Luật Công chứng 2014 hoặc được chứng thực theo Nghị định 23/2015/NĐ-CP.

Thông thường, việc nhận thừa kế đất từ bố mẹ để lại được thực hiện thông qua các bước như lập văn bản khai nhận/thỏa thuận phân chia, đăng ký biến động, nộp thuế/phí/lệ phí, nhận kết quả.

Chi tiết như sau:

Bước 1, lập văn bản thỏa thuận phân chia di sản hoặc khai nhận di sản

  • Văn bản thỏa thuận phân chia được lập đối với phần tài sản chia theo pháp luật;

  • Văn bản khai nhận di sản được lập đối với trường hợp nhận tài sản theo di chúc/hoặc chỉ có duy nhất 1 người thừa kế/hoặc những người thừa kế chưa muốn phân chia di sản;

  • Văn bản thỏa thuận phân chia di sản/khai nhận di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật được lập có công chứng hoặc chứng thực (khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai);

  • Việc công chứng được thực hiện tại văn phòng công chứng/phòng công chứng, việc chứng thực được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất;

  • Tổ chức hành nghề công chứng/Ủy ban nhân dân cấp xã thực hiện niêm yết thông báo thụ lý công chứng, chứng thực văn bản thỏa thuận/khai nhận di sản thừa kế trong thời hạn 15 ngày tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất và nơi thường trú cuối cùng của người để lại di sản;

Bước 2, thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ

Người được nhận di sản thừa kế chuẩn bị hồ sơ sang tên nộp tại văn phòng đăng ký đất đai - chi nhánh cấp huyện nơi có đất.

Thời hạn chuẩn bị, nộp hồ sơ sang tên là trong vòng 30 ngày, kể từ ngày văn bản khai nhận/thỏa thuận phân chia di sản thừa kế được công chứng/chứng thực.

Bước 3, nộp thuế, phí, lệ phí

  • Người được nhận di sản thừa kế nộp các khoản thuế, phí, lệ phí theo thông báo của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền;

  • Các khoản thuế, phí, lệ phí gồm: Lệ phí trước bạ, phí thẩm định hồ sơ, lệ phí cấp giấy chứng nhận…;

Bước 4, nhận kết quả

Người được nhận di sản thừa kế được nhận sổ đỏ đã được xác nhận biến động hoặc được cấp đổi/cấp mới theo phiếu hẹn trả kết quả và sau khi đã nộp biên lai xác nhận hoàn thành nghĩa vụ tài chính như chúng tôi nêu trên.

Kết luận: Thủ tục nhận quyền thừa kế đất của bố mẹ được thực hiện theo các bước mà chúng tôi đã nêu trên.

Bạn tự đối chiếu căn cứ pháp luật mà chúng tôi nêu trên với trường hợp của mình để có phương án xử lý phù hợp.

 Con riêng cũng được nhận thừa kế đất của cha mẹ

Con riêng cũng được nhận thừa kế đất của cha mẹ


Luật thừa kế đất đai của bố mẹ đang được áp dụng là luật nào?

Câu hỏi: Chào Luật sư, hiện nay việc nhận quyền thừa kế đất của bố mẹ hiện nay được thực hiện theo quy định tại văn bản pháp luật nào?

Chào bạn, việc thừa kế đất đai từ bố mẹ hiện nay được thực hiện theo quy định tại pháp luật của đất đai, pháp luật dân sự.

Cụ thể, các văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng trong trường hợp chia thừa kế theo pháp luật/theo di chúc đất từ bố mẹ bao gồm:

Như vậy, khi thực hiện nhận quyền thừa kế đất của bố mẹ, các bên áp dụng quy định tại các văn bản pháp luật mà chúng tôi nêu trên.

Con có quyền từ chối nhận thừa kế đất do cha mẹ để lại
Con có quyền từ chối nhận thừa kế đất do cha mẹ để lại 


Luật thừa kế đất đai khi bố mẹ chết có cho phép con riêng nhận tài sản không?

Câu hỏi: Chào Luật sư, ba mẹ tôi mất cách đây gần 10 năm.

Nay, do nhu cầu thế chấp sổ đỏ để vay vốn ngân hàng làm ăn kinh doanh nên anh em chúng tôi đã thực hiện thủ tục phân chia di sản thừa kế.

Ba mẹ tôi mất không để lại di chúc.

Tuy nhiên, thời gian gần đây, 2 anh em tôi mới được biết thông tin ba tôi có con riêng với người khác.

Người con này đã thành niên và hiện đang sinh sống tại thành phố Hồ Chí Minh. Xin hỏi Luật sư, con riêng được quyền nhận tài sản của ba mẹ tôi không?

Chào bạn, việc thừa kế đất đai khi không có di chúc sẽ được thực hiện theo pháp luật.

Căn cứ Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015, việc chia thừa kế theo pháp luật được thực hiện theo hàng thừa kế.

Những người cùng hàng thừa kế sẽ được nhận phần di sản bằng nhau và hàng thừa kế sau chỉ được nhận di sản khi hàng thừa kế liền kề phía trước không còn ai hoặc đều đã từ chối hoặc đều không được quyền hưởng di sản.

Cụ thể: 

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

Chúng tôi hiểu rằng, người con riêng của ba bạn chính là con đẻ của ông (có thể trong hoặc ngoài cuộc hôn nhân với mẹ bạn).

Và vì là con đẻ nên họ vẫn được quyền nhận thừa kế từ ba bạn nếu việc chia thừa kế được thực hiện theo pháp luật và người này không thuộc trường hợp không được hưởng di sản theo Điều 621 Bộ luật Dân sự 2015.

Đồng thời, họ không từ chối nhận di sản thừa kế từ ba bạn.

Nói cách khác, khi phân chia di sản thừa kế, bạn cần phải tính cả người con này của ba bạn vào tổng số những người được nhận di sản từ ba mẹ bạn.

Điểm cần lưu ý là:

  • Người con riêng của ba bạn chỉ được nhận phần di sản thừa kế của ba bạn trong khối tài sản chung với mẹ bạn;

  • Người này phải có giấy tờ chứng minh về quan hệ cha con theo quy định pháp luật;

Như vậy, con riêng vẫn có quyền thừa kế đất của bố mẹ nếu thỏa mãn điều kiện luật định như không từ chối nhận di sản, không thuộc trường hợp không được hưởng di sản,...

Trên đây giải đáp về quyền thừa kế đất của bố mẹ, nếu còn thắc mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ  19006199 để được hỗ trợ, giải đáp sớm nhất.
Nguyễn Văn Việt

Tham vấn bởi: Luật sư Nguyễn Văn Việt

Công ty Luật TNHH I&J - Đoàn luật sư TP. Hà Nội

https://luatdongduong.com.vn/

Có thể bạn quan tâm

X