Thứ Năm, 25/11/2021

Sau 31/12/2021, có "mất trắng" tiền trong ngân hàng nếu chưa đổi thẻ từ ATM sang thẻ chip?

Theo yêu cầu của Ngân hàng Nhà nước, từ sau 31/12/2021, tất cả thẻ từ ATM đều không thể sử dụng được mà chuyển sang thẻ chip ATM. Sau 31/12/2021, người chưa đổi thẻ từ ATM sang thẻ chip rút tiền thế nào?

Thẻ từ ATM bị "khai tử" sau ngày 31/12/2021

Theo quy định tại Điều 27b và 27a Thông tư 41/2018/TT-NHNN (được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 22/2020/TT-NHNN):

- Đến ngày 31/12/2021, 100% ATM và thiết bị chấp nhận thẻ tại điểm bán đang hoạt động tại Việt Nam của tổ chức phát hành thẻ tuân thủ Tiêu chuẩn cơ sở về thẻ chip nội địa.

- Đến ngày 31/12/2021, 100% số thẻ có BIN do Ngân hàng Nhà nước cấp đang lưu hành của tổ chức phát hành thẻ tuân thủ Tiêu chuẩn cơ sở về thẻ chip nội địa.

Như vậy, từ ngày 01/01/2022, các thẻ từ ATM sẽ không thể rút tiền và sử dụng tại các điểm giao dịch được nữa (bởi các thiết bị không tích hợp đọc thông tin trên thẻ từ).

Và để áp dụng quy định này vào thực tế, Ngân hàng nhà nước cũng đã ban hành lộ trình chuyển đổi thẻ từ ATM sang thẻ gắn chip như sau:

- Đối với tổ chức phát hành thẻ: Từ ngày 31/3/2021, phát hành thẻ có BIN do Ngân hàng Nhà nước cấp phải tuân thủ Tiêu chuẩn cơ sở về thẻ chip nội địa.

- Đối với tổ chức thanh toán thẻ: Đến ngày 31/12/2021, 100% ATM và thiết bị chấp nhận thẻ tại điểm bán đang hoạt động tại Việt Nam của tổ chức thanh toán thẻ tuân thủ Tiêu chuẩn cơ sở về thẻ chip nội địa.

Vì thế, các chủ thẻ cần liên hệ với các ngân hàng chuyển đổi sang thẻ gắn chíp để tiếp tục sử dụng và rút tiền. Với những người sau ngày 31/12/2021 chưa kịp chuyển đổi sang thẻ ATM gắn chip phải rút tiền thế nào?

cach rut tien trong ngan hang khi chua doi sang the atm chip
Chưa đổi sang thẻ ATM chip, bạn có rút được tiền? (Ảnh minh họa)
 

Có rút được tiền trong ngân hàng khi chưa đổi sang thẻ ATM chip?

Nếu do các lý do khách quan hoặc chủ quan mà sau ngày 31/12/2021, bạn vẫn chưa kịp đổi thẻ từ ATM sang thẻ chip ATM, số tiền của bạn trong ngân hàng cũng không bị ảnh hưởng gì. Bạn có thể dễ dàng rút ra bằng một trong ba cách sau đây:

Đổi thẻ từ sang thẻ chip ATM

Sau ngày 31/12/2021, những người chưa đổi thẻ từ ATM sang thẻ chip vẫn có thể tiếp tục đi đổi mà không gặp phải bất cứ khó khăn nào. Bạn có thể đổi thẻ bằng một trong hai cách sau:

- Mang CMND/CCCD/ Hộ chiếu còn hiệu lực đến điểm giao dịch của ngân hàng và đề nghị chuyển đổi từ thẻ từ sang thẻ chip.

- Truy cập vào Internet banking, mobile banking để thực hiện và nhận thẻ tại nhà hoặc tại điểm giao dịch của ngân hàng.

Hiện nay, một số ngân hàng như Techcombank, SHB, Nam A Bank...vẫn đang triển khai miễn phí chuyển đổi cho khách hàng từ nay cho tới cuối năm. Trong khi đó, nhiều ngân hàng đã kết thúc chương trình miễn phí chuyển đổi và bắt đầu thu phí như PVComBank chỉ áp dụng miễn phí đến 30/9/2021, Agribank và Kielongbank đến 15/11/2021. Mức phí chuyển đổi phổ biến là 50.000 đồng. Sacombank sẽ kết thúc việc miễn phí chuyển đổi vào ngày 20/12 tới đây, sau đó sẽ thu phí 49.000 đồng.
 

Đến rút tiền trực tiếp tại ngân hàng

Ngoài việc rút tiền qua thẻ ATM, người dân cũng có thể đến trực tiếp các quầy giao dịch của ngân hàng, mang theo giấy tờ tùy thân có ảnh để được rút tiền từ tài khoản của mình.

Trên đây là 2 cách rút tiền trong ngân hàng khi chưa đổi sang thẻ ATM chip. Nếu còn băn khoăn, bạn vui lòng gửi câu hỏi cho chúng tôi để được hỗ trợ.

>> Tại sao từ năm 2022 không được dùng thẻ từ ATM nữa?

Có thể bạn quan tâm